Nau'in kayan kida
Kowane mutum yana son kiɗa, yana ba da lokacin ban mamaki, kwantar da hankali, farantawa, yana ba da ma'anar rayuwa. Kayan kida daban-daban suna da kaddarorin daban-daban kuma sun bambanta a cikin tsarin su, kayan aikin samarwa, sauti, fasaha na wasa. An yi ƙoƙari da yawa don rarraba su. Mun yanke shawarar tattara ƙaramin jagora inda muka sanya nau'ikan kayan kiɗan da hotuna da sunaye don kowane mafari ya iya fahimtar duk nau'ikan duniyar kiɗan cikin sauƙi. Rarraba kayan kida:
- kirtani
- Brass
- Reed
- Drums
- feat. Irfan
- keyboards
- Electromusical
Piano Hammer: bayanin kayan aiki, tarihi, sauti, amfani
Piano-action guduma tsohon kayan kida ne na rukunin madannai. Ka'idar na'urarta ba ta bambanta da tsarin babban piano ko piano na zamani ba: yayin wasa, igiyoyin da ke cikinsa suna buga guduma na katako da aka rufe da fata ko ji. Piano na aikin guduma yana da shiru, murɗaɗɗen sauti, mai kwatankwacin kaho. Sautin da aka samar ya fi kusanci fiye da piano na kiɗa na zamani. A tsakiyar karni na 18, al'adun Hammerklavier sun mamaye Vienna. Wannan birni ya shahara ba kawai ga manyan mawaƙansa ba, har ma da nagartattun masu yin kayan aiki. Ana yin ayyukan gargajiya daga ƙarni na 17 zuwa 19 a…
Harpsichord: bayanin kayan aiki, abun da ke ciki, tarihi, sauti, iri
A cikin karni na XNUMX, ana ɗaukar wasan garaya alamar ingantacciyar ɗabi'a, ɗanɗanon ɗanɗano, da galantry na aristocratic. Lokacin da fitattun baƙi suka taru a cikin ɗakunan hamshakan attajirai, kiɗa ya tabbata. A yau, kayan kida mai zaren madannai wakilci ne kawai na al'adun zamanin da. Amma maki da mashahuran mawaƙan kaɗe-kaɗe suka rubuta masa, mawaƙa na zamani suna amfani da shi a matsayin wani ɓangare na kide-kide na ɗakin. Na'urar Harpsichord Jikin kayan aikin yayi kama da babban piano. Don yin shi, an yi amfani da itace masu daraja. An yi ado da saman da kayan ado, hotuna, zane-zane, daidai da yanayin salon. An dora gawar akan kafafu…
Saratov accordion: kayan aiki zane, tarihin asali, amfani
Daga cikin nau'o'in kayan kida na Rasha, accordion yana ƙaunar gaske kuma kowa yana iya gane shi. Wane irin harmonica ba a ƙirƙira ba. Malamai daga larduna daban-daban sun dogara da al'adu da al'adu na zamanin da, amma sun yi ƙoƙari su kawo wani abu na kansu ga kayan aiki, suna sanya wani yanki na ransu a ciki. Saratov accordion shi ne watakila mafi shahara version na kayan kida. Babban fasalinsa shine ƙananan karrarawa waɗanda ke gefen hagu na hagu sama da ƙasa. Tarihin asalin Harmonica Saratov ya koma tsakiyar karni na 1870. An san tabbas game da taron bita na farko cewa…
Keyboard: bayanin kayan aiki, tarihin asali, amfani
Allon madannai kayan aikin madannai ne mara nauyi. Yana da synthesizer ko midi madannai mai kama da siffa zuwa guitar. An samo sunan ne daga haɗakar kalmomin "keyboard" da "guitar". A Turanci, yana jin kamar "keytar". A cikin Rashanci, sunan "comb" ma na kowa ne. Mawaƙin yana da 'yanci don motsawa a kusa da mataki yayin da kayan aiki ke riƙe da kafada ta madauri. Hannun dama yana danna maɓallan, hagu kuma yana kunna tasirin da ake so, kamar tremolo, wanda yake a wuyansa. Orphica, piano mai ɗaukar hoto na ƙarshen karni na XNUMX, ana ɗaukarsa mafi tsufa a cikin clavitar. Wanda ya kirkiro wakar…
Harp: bayanin kayan aiki, abun da ke ciki, sauti, tarihin halitta
Ana ɗaukar garaya alamar jituwa, alheri, kwanciyar hankali, waƙoƙi. Ɗaya daga cikin mafi kyawun kayan aiki da ban mamaki, mai kama da babban reshe na malam buɗe ido, ya ba da sha'awar sha'awa da kiɗa na ƙarni tare da sautin soyayya mai laushi. Menene garaya Kayan kaɗe-kaɗe mai kama da babban firam mai kusurwa uku wanda aka ɗora igiyoyin a kai na ƙungiyar zaren da aka ɗebo. Irin wannan nau'in kayan aiki ya zama dole a cikin kowane wasan kwaikwayo na ban dariya, kuma ana amfani da garaya don ƙirƙirar kiɗan solo da kaɗe-kaɗe ta nau'o'i daban-daban. Ƙwaƙwalwar makaɗa yawanci tana da garayu ɗaya ko biyu, amma kuma ana samun sabani daga ƙa'idodin kiɗan. Don haka, a cikin opera na Rasha…
Baritone: bayanin kayan aiki, abin da yake kama da shi, abun da ke ciki, tarihi
A cikin ƙarni na XNUMX-XNUMXth, kayan kirtani na baka sun shahara sosai a Turai. Wannan ita ce babbar rana ta viola. A cikin karni na XNUMX, hankalin jama'ar kiɗa ya jawo hankalin baritone, memba na dangin kirtani, mai tunawa da cello. Sunan na biyu na wannan kayan aikin shine viola di Bordone. Basaraken Hungarian Esterhazy ne ya ba da gudummawar da yaɗa ta. An cika ɗakin ɗakin karatu na kiɗa tare da keɓaɓɓen kerawa da Haydn ya rubuta don wannan kayan aikin. Bayanin kayan aiki A waje, baritone yayi kama da cello. Yana da irin wannan siffa, wuya, kirtani, an saita shi yayin wasan tare da mai da hankali kan ƙasa…
Abhartsa: menene, ƙirar kayan aiki, sauti, yadda ake wasa
Abhartsa tsohuwar kayan kida ce mai zare da aka yi da baka mai lanƙwasa. Mai yiwuwa, ta bayyana a lokaci guda a kan yankin Georgia da Abkhazia kuma ya kasance "dangi" na sanannen chonguri da panduri. Dalilan shaharar ƙira mara fa'ida, ƙananan girma, sauti mai daɗi ya sa Abhartsu ya shahara sosai a wancan lokacin. Sau da yawa mawaƙa suna amfani da shi don rakiya. A karkashin sautin bakin ciki, mawakan sun rera wakokin solo, suna karanta kasidu na daukaka jarumai. Zane Jikin yana da sifar kunkuntar jirgin ruwa elongated. Tsawonsa ya kai 48 cm. An zana shi daga itace guda ɗaya. Daga sama ya kasance lebur da santsi. The…
Kayan lantarki: abun da ke ciki na kayan aiki, ka'idar aiki, tarihi, iri, amfani
A cikin 1897, injiniyan Amurka Thaddeus Cahill ya yi aiki a kan aikin kimiyya, yana nazarin ka'idar samar da kiɗa tare da taimakon wutar lantarki. Sakamakon aikinsa shine wani sabon abu mai suna "Telarmonium". Wata babbar na'ura mai maɓallan madannai na gaɓoɓi ta zama farkon sabon kayan aikin madannai na kiɗa na asali. Sun kira ta gabobin lantarki. Na'urar da ka'idar aiki Babban fasalin kayan kida shine ikon yin kwaikwayon sautin sashin iska. A tsakiyar na'urar akwai janareta na motsi na musamman. Ana samar da siginar sauti ta wata dabaran sauti da ke kusa da ɗaukar hoto. Wasan ya dogara…
Theremin: menene, yaya kayan aiki ke aiki, wanda ya ƙirƙira shi, nau'ikan, sauti, tarihi
Ana kiran Theremin kayan kiɗan sufi. Lallai mai wasan kwaikwayo yana tsaye a gaban ɗan ƙaramin abu, yana karkaɗa hannuwansa a hankali kamar mai sihiri, kuma wani sabon waƙa, wanda aka zana, waƙar allahntaka ya isa ga masu sauraro. Don sautinsa na musamman, ana kiran themin ɗin “kayan aikin wata”, ana amfani da shi sau da yawa don rakiyar kiɗan fina-finai akan batutuwan sararin samaniya da almara na kimiyya. Menene itmin Ba za a iya kiransa da kaɗa, kirtani ko kayan aikin iska ba. Don cire sauti, mai yin ba ya buƙatar taɓa na'urar. Theremin wani kayan aiki ne mai ƙarfi ta hanyarsa ana canza motsin yatsun ɗan adam a kusa da eriya ta musamman zuwa girgizar igiyoyin sauti.…
Synthesizer: kayan aiki abun da ke ciki, tarihi, iri, yadda za a zabi
Mai haɗawa shine kayan kida na lantarki. Yana nufin nau'in madannai, amma akwai juzu'ai tare da madadin hanyoyin shigarwa. Устройство Kyawun madannai synthesizer lamari ne mai kayan lantarki a ciki da kuma madanni a waje. Kayan gida - filastik, karfe. Ba kasafai ake amfani da itace ba. Girman kayan aiki ya dogara da adadin maɓalli da abubuwan lantarki. Yawanci ana sarrafa na'urorin haɗaka ta amfani da madannai. Ana iya gina shi kuma a haɗa shi, alal misali, ta midi. Maɓallan suna kula da ƙarfi da saurin latsawa. Maɓalli na iya samun injin guduma mai aiki. Hakanan, kayan aikin za a iya sanye su da bangarorin taɓawa waɗanda ke amsa taɓawa da zamewa…