Harpsichord: bayanin kayan aiki, abun da ke ciki, tarihi, sauti, iri
keyboards

Harpsichord: bayanin kayan aiki, abun da ke ciki, tarihi, sauti, iri

A cikin karni na XNUMX, ana ɗaukar wasan garaya alamar ingantacciyar ɗabi'a, ɗanɗanon ɗanɗano, da galantry na aristocratic. Lokacin da fitattun baƙi suka taru a cikin ɗakunan hamshakan attajirai, kiɗa ya tabbata. A yau, kayan kida mai zaren madannai wakilci ne kawai na al'adun zamanin da. Amma maki da mashahuran mawaƙan kaɗe-kaɗe suka rubuta masa, mawaƙa na zamani suna amfani da shi a matsayin wani ɓangare na kide-kide na ɗakin.

Na'urar Harpsichord

Jikin kayan aikin yayi kama da babban piano. Don yin shi, an yi amfani da itace masu daraja. An yi ado da saman da kayan ado, hotuna, zane-zane, daidai da yanayin salon. An dora gawar akan kafafu. Ƙungiyoyin garaya na farko sun kasance masu siffar rectangular, an ɗora su akan tebur ko tsaye.

Na'urar da ka'idar aiki sunyi kama da clavichord. Bambanci yana cikin tsayin kirtani daban-daban da kuma tsarin da ya fi rikitarwa. An yi zaren daga jijiyar dabbobi, daga baya suka zama karfe. Maɓallin madannai ya ƙunshi maɓallan fari da baƙi. Lokacin da aka danna, gashin fuka-fukan da ke manne da na'urar da aka zare tare da mai turawa ya bugi zaren. Ƙaƙwalwar garaya na iya samun madanni ɗaya ko biyu waɗanda aka sanya ɗaya sama da ɗayan.

Harpsichord: bayanin kayan aiki, abun da ke ciki, tarihi, sauti, iri

Menene sautin garaya?

Kwafi na farko suna da ƙaramin ƙaramar sauti - octaves 3 kawai. Maɓalli na musamman ne ke da alhakin canza ƙara da sautin. A cikin karni na 18, kewayon ya faɗaɗa zuwa octaves 5, akwai littattafan rubutu guda biyu. Sautin tsohuwar garaya yana da ban tsoro. Guda na ji da ke manne a cikin harsuna sun taimaka wajen bambanta shi, ya sa ya fi shuru ko ƙara.

Ƙoƙarin inganta tsarin, masters sun ba da kayan aiki tare da saitin igiyoyi na biyu, hudu, takwas don kowane sautin, kamar gabobin jiki. An shigar da levers ɗin da ke canza rajistar a ɓangarorin da ke kusa da madannai. Daga baya, sun zama ƙwallan ƙafa, kamar na piano. Duk da kuzarin da aka yi, sautin ya kasance mai kauri.

Harpsichord: bayanin kayan aiki, abun da ke ciki, tarihi, sauti, iri

Tarihin halittar mawaƙa

An san cewa a cikin karni na 15 a Italiya sun buga kayan aiki tare da gajeren jiki mai nauyi. Wane ne ya ƙirƙira shi ba a sani ba. Za a iya ƙirƙira shi a Jamus, Ingila, Faransa. An halicci mafi tsufa a cikin 1515 a Ligivimeno.

Akwai rubutattun shaida daga 1397, bisa ga abin da Herman Poll yayi magana game da kayan aikin clavicembalum da ya ƙirƙira. Yawancin nassoshi sun koma ƙarni na 15 da 16. Sa'an nan alfijir na garaya ya fara, wanda zai iya bambanta da girman, nau'in inji. Sunayen kuma sun bambanta:

  • clavicembalo - a Italiya;
  • spinet - a Faransa;
  • archichord - a Ingila.

Sunan harpsichord ya fito daga kalmar clavis - maɓalli, maɓalli. A cikin karni na 16, masu sana'a na Italiyanci Venice sun shiga cikin ƙirƙirar kayan aiki. A lokaci guda kuma, masu sana'ar Flemish masu suna Ruckers daga Antwerp ne suka kawo su zuwa Arewacin Turai.

Harpsichord: bayanin kayan aiki, abun da ke ciki, tarihi, sauti, iri

Tsawon ƙarnuka da yawa, wanda ya fara yin piano shine babban kayan aikin solo. Dole ne ya yi sauti a gidajen wasan kwaikwayo a wasan opera. Aristocrats sun ɗauka cewa wajibi ne su sayi kayan garaya don ɗakin dakunansu, waɗanda aka biya don horarwa mai tsada don kunna ta ga ’yan uwa. Kiɗa mai ladabi ya zama babban ɓangaren ƙwallayen kotu.

Ƙarshen ƙarni na XNUMX an yi alama ta hanyar haɓakar piano, wanda ya yi kama da yawa, yana ba ku damar yin wasa ta hanyar canza ƙarfin sautin. Kayan garaya ya fita waje, tarihinsa ya ƙare.

iri

Rukunin maɓallan maɓallan maɓalli sun haɗa da nau'ikan kayan aiki da yawa. United da suna ɗaya, suna da bambance-bambance na asali. Girman akwati na iya bambanta. Harpsichord na gargajiya yana da sautin kewayon octaves 5. Amma ba kasa da rare wasu iri, bambanta da juna a cikin siffar jiki, da tsari na kirtani.

A cikin virginel, yana da rectangular, littafin yana hannun dama. An shimfiɗa igiyoyin a kai tsaye zuwa maɓallan. Irin wannan tsari da siffar ƙwanƙwasa yana da muselar. Wani iri-iri shine kashin baya. A cikin karni na XNUMX, ya zama sananne sosai a Ingila. Kayan aikin yana da jagora guda ɗaya, an miƙe igiyoyin a diagonal. Ɗaya daga cikin tsofaffin nau'in shine clavicitherium tare da jiki a tsaye.

Harpsichord: bayanin kayan aiki, abun da ke ciki, tarihi, sauti, iri
Budurwa

Fitattun mawaƙa da mawaƙa

Sha'awar mawaƙa game da kayan aikin ya kasance na ƙarni da yawa. A wannan lokacin, wallafe-wallafen kiɗa sun cika da ayyuka da yawa waɗanda shahararrun mawaƙa suka rubuta. Sau da yawa sun yi korafin cewa lokacin rubuta maki sun sami kansu a cikin mawuyacin hali, saboda ba za su iya nuna matakin fortissimo ko pianissimo ba. Amma ba su ƙi da damar da za su ƙirƙira kida don wani ban mamaki na garaya tare da m sauti.

A Faransa, har ma an kafa makarantar buga kayan aikin ta ƙasa. Wanda ya kafa ta shine mawaƙin Baroque J. Chambonière. Ya kasance mawaƙin gayu na kotu ga Sarakuna Louis XIII da Louis XIV. A Italiya, D. Scarlatti an yi la'akari da shi a matsayin virtuoso na salon harpsichord. Tarihin kiɗan duniya ya haɗa da makin solo na mashahuran mawaƙa kamar A. Vivaldi, VA Mozart, Henry Purcell, D. Zipoli, G. Handel.

A lokacin 1896th-XNUMXth ƙarni, kayan aikin ya zama kamar ba za a iya sake dawowa ba. Arnold Dolmech shine farkon wanda yayi yunƙurin ba shi sabuwar rayuwa. A cikin XNUMX, mashawarcin kiɗa ya kammala aiki a kan mawaƙansa a Landan, ya buɗe sabbin bita a Amurka da Faransa.

Harpsichord: bayanin kayan aiki, abun da ke ciki, tarihi, sauti, iri
Arnold Dolmech ne adam wata

Mai wasan pian Wanda Landowska ya zama jigo a farfaɗo da kayan aikin. Ta ba da umarnin samfurin kide-kide daga wani taron bita na Paris, ta mai da hankali sosai ga kayan ado na garaya, kuma ta yi nazarin tsofaffin maki. A cikin Netherlands, Gustav Leonhardt ya taka rawa sosai wajen dawo da sha'awar kida na gaske. Domin mafi yawan rayuwarsa, ya yi aiki a kan rikodin kiɗan cocin Bach, ayyukan baroque da mawaƙa na gargajiya na Viennese.

A cikin rabin na biyu na karni na XNUMX, sha'awar kayan aikin daɗaɗɗa ya karu. Mutane kaɗan sun san cewa ɗan sanannen mawaƙin opera, Prince AM Volkonsky ya ba da lokaci mai yawa don sake ƙirƙira kiɗan da suka gabata har ma ya kafa ƙungiyar wasan kwaikwayo ta gaske. A yau za ku iya koyon yadda za ku yi wasa da garaya a cikin ɗakunan ajiya na Moscow, Kazan, St. Petersburg.

Клавесин – музыкальный инструмент прошлого, настоящего или будущего?

Leave a Reply