Shamisen: bayanin kayan aiki, abun da ke ciki, tarihi, sauti, amfani
kirtani

Shamisen: bayanin kayan aiki, abun da ke ciki, tarihi, sauti, amfani

Kiɗa yana taka muhimmiyar rawa a al'adun ƙasar Japan. A cikin duniyar zamani, ya zama alamar al'adun da suka zo ƙasar Rising Sun daga kasashe daban-daban. Shamisen wani kayan kida ne na musamman wanda aka buga a Japan kawai. Sunan yana fassara a matsayin "kirtani 3", kuma a zahiri yana kama da lute na gargajiya.

Menene shamisen

A tsakiyar zamanai, masu ba da labari, mawaƙa da makafi mata masu yawo suna wasa a kan titunan birane da garuruwa da kayan zare, sautin da sautin ya dogara kai tsaye ga gwanintar mai wasan kwaikwayo. Ana iya gani a cikin tsofaffin zane-zane a hannun kyawawan geishas. Suna kunna kiɗan da ba ta da kyau ta amfani da yatsun hannun damansu da plectrum, na'ura na musamman don bugun igiyoyin.

Sami (kamar yadda Jafananci ke kiran kayan aikin) kwatankwacin lute na Turai. Sautinsa yana bambanta da timbre mai fadi, wanda ya dogara da tsawon kirtani. Kowane mai yin wasan kwaikwayo yana daidaita shamisen don kansa, yana ƙarawa ko rage su. Range - 2 ko 4 octaves.

Shamisen: bayanin kayan aiki, abun da ke ciki, tarihi, sauti, amfani

Na'urar kayan aiki

Wani memba na dangin kirtani da aka tsinke ya ƙunshi ganga mai resonator murabba'i da dogon wuya. Ana jan igiyoyi uku a kai. Wuyan ba shi da damuwa. A karshensa akwai akwati mai dogayen turaku guda uku. Suna tunawa da ginshiƙan gashin da matan Japan ke amfani da su don yin ado da gashin kansu. Kayan kan ya dan lankwasa baya. Tsawon sami ya bambanta. Tsawon shamisen na gargajiya yana da kusan santimita 80.

Shamisen ko Sangen yana da tsarin jiki wanda ba a saba gani ba. A cikin kera sauran kayan aikin jama'a, galibi ana yin su ne daga itace guda ɗaya. Game da shamisen, drum yana iya rushewa, ya ƙunshi faranti na katako guda hudu. Wannan yana sauƙaƙe sufuri. An yi faranti na quince, Mulberry, sandalwood.

Yayin da wasu jama'a suka rufe jikin kayan kirtani da fatar maciji, Jafanawa sun yi amfani da kyanwa ko fatar kare wajen kera shamisen. A jikin da ke ƙarƙashin kirtani, an shigar da bakin kofa. Girmansa yana rinjayar katako. Layi uku siliki ne ko nailan. Daga ƙasa, an haɗa su zuwa tarawa tare da igiyoyin neo.

Kuna iya kunna lute mai kirtani uku na Jafananci da yatsu ko tare da bati plectrum. Anyi shi daga itace, filastik, kasusuwan dabba, harsashi na kunkuru. Gefen aiki na uban yana da kaifi, siffar triangular.

Shamisen: bayanin kayan aiki, abun da ke ciki, tarihi, sauti, amfani

Tarihin asali

Kafin ya zama kayan aikin jama'a na Japan, shamisen ya yi tafiya mai nisa daga Gabas ta Tsakiya ta dukan Asiya. Da farko, ya ƙaunaci mazaunan tsibirin Okinawa na zamani, daga baya ya koma Japan. Sarakunan Jafananci ba su yarda da Sami na dogon lokaci ba. An rarraba kayan aikin a matsayin "ƙananan", la'akari da shi sifa ce ta makafin goze vagrants da geishas.

A farkon karni na XNUMX, lokacin Edo ya fara, wanda ke nuna haɓakar tattalin arziki da bunƙasa al'adu. Shamisen ya shiga cikin kowane yadudduka na kerawa: shayari, kiɗa, wasan kwaikwayo, zanen. Babu wani wasan kwaikwayo guda ɗaya a gidan wasan kwaikwayo na gargajiya na Kabuki da Bunraku da zai iya yin ba tare da sautinsa ba.

Wasa sami yana cikin tsarin karatun maiko na wajibi. Kowane geisha na kwata na Yoshiwara dole ne ya ƙware maɗaurin kirtani uku na Jafananci zuwa kamala.

Shamisen: bayanin kayan aiki, abun da ke ciki, tarihi, sauti, amfani

iri

Rarraba Shamisen ya dogara ne akan kauri na wuyansa. Sauti da timbre sun dogara da girmansa. Akwai iri uku:

  • Futozao - al'ada wasa wannan kayan aiki ya zama sananne ga lardunan arewacin Japan. The plectrum yana da girma a girman, wuyansa yana da fadi, kauri. Ayyukan abubuwan da aka tsara akan shami futozao yana yiwuwa ne kawai don kyawawan halaye na gaskiya.
  • Chuzao - ana amfani dashi a cikin kiɗa na ɗakin gida, wasan kwaikwayo da wasan kwaikwayo. Wuyan yana da matsakaici a girman.
  • Hosozao kayan aiki ne na al'ada na ba da labari mai kunkuntar wuyansa.

Bambanci tsakanin nau'ikan shami daban-daban kuma shine a kusurwar da wuyansa yake manne da jiki, da girman allon yatsa wanda ake danna igiyoyin.

Amfani

Ba shi yiwuwa a yi tunanin al'adun al'adun ƙasa na Ƙasar Rising Sun ba tare da sautin shamisen ba. Kayan aiki yana sauti a cikin tarin al'adun gargajiya, a lokacin hutu na karkara, a cikin gidajen wasan kwaikwayo, fina-finai, anime. Ana amfani dashi har ma da jazz da avant-garde makada.

Shamisen: bayanin kayan aiki, abun da ke ciki, tarihi, sauti, amfani

Yadda ake wasa da shamisen

Wani fasali na kayan aiki shine ikon canza timbre. Babban hanyar da za a cire sauti ita ce ta hanyar buga zaren da abin da ake kira plectrum. Amma, idan mai yin wasan kwaikwayo a lokaci guda ya taɓa igiyoyin da ke kan allon yatsa da hannunsa na hagu, to sautin ya zama mafi kyau. Ƙarƙashin ƙasa na dabbar dabbar dabbar dabba tana da mahimmanci a cikin zane-zane. Cire shi yana ba ka damar cire nau'in juzu'i da ƙaramar ƙarar da ke wadatar waƙar. Hakazalika, layin muryar mai ba da labari ko mawaƙi ya kamata ya yi daidai gwargwadon iyawar sautin sami, ɗan gaban waƙar.

Shamisen ba kayan kida ba ne kawai, yana kunshe da al'adun gargajiya, tarihin Japan, da kuma al'adun mutane. Sautinsa yana tare da mazauna ƙasar daga haihuwa har zuwa mutuwa, yana ba da farin ciki da jin daɗin jin daɗin lokacin baƙin ciki.

Небольшой расказ о сямисэне

Leave a Reply