Vladimir Oskarovich Feltsman |
'yan pianists

Vladimir Oskarovich Feltsman |

Vladimir Feltsman

Ranar haifuwa
08.01.1952
Zama
pianist
Kasa
USSR, Amurka

Vladimir Oskarovich Feltsman |

Da farko komai ya tafi da kyau. Mawaƙa masu iko sun ja hankali ga hazaka na matashin pianist. DB Kabalevsky ya bi da shi da matukar tausayi, wanda Volodya Feltsman ya yi wasan kwaikwayo na Piano na biyu. A Central Music School, ya yi karatu tare da fitaccen malami BM Timakin, daga wurinsa ya koma Farfesa Ya. V. Flier a cikin manyan azuzuwan. Kuma riga a Moscow Conservatory, a cikin Flier ajin, ya ci gaba da gaske ta hanyar tsalle-tsalle da iyakoki, yana nuna ba wai kawai basirar pianistic ba, har ma da balagaggen kiɗa na farko, babban hangen nesa na fasaha. Ya kasance mai sha'awar ba kawai a cikin kiɗa ba, har ma da wallafe-wallafe, falsafa, da fasahar gani. Haka ne, da himma ba zai shagaltar da shi ba.

Duk wannan ya kawo nasarar Feltsman a 1971 a Gasar Kasa da Kasa mai suna M. Long – J. Thibault a birnin Paris. Da yake kwatanta ɗalibin nasa a lokacin, Flier ya ce: “Mawaƙin piano ne mai hazaka kuma mai himma, duk da ƙuruciyarsa, mawaki. Ina sha'awar sha'awar kiɗan (ba piano kaɗai ba, amma mafi bambancin), dagewarsa a cikin koyo, a ƙoƙarin ingantawa.

Kuma ya ci gaba da ingantawa bayan lashe gasar. An sauƙaƙe wannan ta hanyar binciken da aka yi a ɗakin ajiya wanda ya ci gaba har zuwa 1974 da farkon ayyukan kide-kide. Ɗaya daga cikin wasan kwaikwayo na farko na jama'a a Moscow, kamar yadda yake, mayar da martani ga nasarar Paris. Shirin ya ƙunshi ayyukan mawaƙa na Faransa - Rameau, Couperin, Franck, Debussy, Ravel, Messiaen. Sai mai suka L. Zhivov ya ce: “Ɗalibin ɗaya daga cikin ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun Soviet, Farfesa Ya. dabarar siffa, tunanin fasaha, fassarar launi na piano.

A tsawon lokaci, mai wasan piano ya ƙara haɓaka damar yin waƙarsa, a kowane lokaci yana nuna 'yancin kai na ra'ayinsa na fasaha, wani lokacin yana da cikakkiyar gamsarwa, wani lokacin kuma yana da rigima. Sunayen Beethoven, Schubert, Schumann, Chopin, Rachmaninoff, Prokofiev, Shostakovich za a iya kara zuwa manyan Figures na Faransa music, idan muka magana game da artist ta m shirye-shirye, ko da yake duk wannan, ba shakka, ba ya ƙãre halin yanzu repertoire abubuwan da ake so. . Ya samu karramawar jama'a da masana. A cikin bita na 1978, mutum zai iya karantawa: “Feltsman yana da halitta a bayan kayan aikin, haka ma, filastik pian ɗinsa ba shi da sha'awar waje da ke ɗauke da hankali. Nitsewar sa a cikin kiɗa yana haɗuwa tare da ƙarfi da dabaru na fassarori, cikakkiyar 'yanci na fasaha koyaushe yana dogara ne a sarari, ƙayyadaddun tsarin aiwatarwa.

Ya riga ya ɗauki matsayi mai ƙarfi a kan matakin, amma sai bayan shekaru da yawa na shuru na fasaha ya biyo baya. Don dalilai daban-daban, an hana pianist damar yin tafiya zuwa yamma da aiki a can, amma ya sami damar ba da kide kide da wake-wake a cikin Tarayyar Soviet kawai a cikin dacewa da farawa. Wannan ya ci gaba har zuwa 1987, lokacin da Vladimir Feltsman ya ci gaba da aikinsa na kide-kide a Amurka. Tun daga farko, ya sami babban sikelin kuma yana tare da faɗin magana. Halin ɗabi'a mai haske da ɗabi'a na ƴan pian ɗin baya haifar da shakku tsakanin masu suka. A cikin 1988, Feltsman ya fara koyarwa a Cibiyar Piano a Jami'ar Jihar New York.

Yanzu Vladimir Feltsman ya jagoranci wani aiki kide kide a duk faɗin duniya. Baya ga koyarwa, shi ne wanda ya kafa kuma darektan fasaha na Bikin-Cibiyar Piano Summer kuma yana da ɗimbin zane-zane da aka yi rikodin a Sony Classical, Music Heritage Society da Kamarata, Tokyo.

Yana zaune a New York.

Grigoriev L., Platek Ya., 1990

Leave a Reply