Komuz: bayanin kayan aiki, abun da ke ciki, tarihi, almara, nau'ikan, yadda ake wasa
kirtani

Komuz: bayanin kayan aiki, abun da ke ciki, tarihi, almara, nau'ikan, yadda ake wasa

Kiɗa na ƙasar Kyrgyzstan sahihi ne. Wuri na musamman a cikinsa yana shagaltar da almara, tatsuniyoyi, makoki da aka saita zuwa kiɗa. Shahararriyar kayan kida na Kyrgyzstan ita ce komuz. Hotonsa har ma yana ƙawata takardar kuɗin ƙasa na 1 som.

Na'urar kayan aiki

Memba na dangin zaren da aka ɗebo ya ƙunshi jiki da wuya mai siffar lu'u-lu'u ko mai siffar pear. Tsawon - 90 cm, nisa a cikin mafi mahimmancin sashi - 23 cm. Tsoffin kwafi sun yi ƙanƙanta don sauƙin amfani da mahayan makiyaya.

Komuz: bayanin kayan aiki, abun da ke ciki, tarihi, almara, nau'ikan, yadda ake wasa

Komuz yana da kirtani uku - matsakaicin melodic da na bourdon guda biyu. A al'adance, ana yin su ne daga hanji ko jijiyoyin dabbobi. Al’amarin katako ne, mai kauri, an fashe shi daga itace guda ɗaya. Apricot yana ba da mafi kyawun sauti. A cikin samar da taro, ana amfani da wasu nau'ikan itace: juniper, tut, goro. Siffar tana tunawa da lute.

Tarihi da almara

Masu binciken sun sami nasarar gano mafi tsufa bayanin komuz, kwanan wata 201 BC. Mawaƙa masu sana'a sun fara amfani da shi sosai a lokacin karni na XNUMX-XNUMXth. A Kyrgyzstan, ƙwararrun waƙar tana yin ƙara a kowane gida, komuz yana tare da waƙar akyns, kuma ana amfani da su a lokacin hutu.

Kyakkyawan labari yana ba da labari game da asalin kayan aiki. A bakin kogin, wani saurayi da ya yi soyayya da wata kyakkyawar yarinya ya taba yin bakin ciki. Bai san yadda zai bayyana soyayyarsa ba. Nan da nan mutumin ya ji wani kyakkyawan waƙa. Iska ce ke wasa a kan zaren da ke daure a cikin kambin bishiyar. Zargin na waje ya zama busasshiyar hanjin wata matacciyar dabba. Matashin ya fasa wani bangare na gangar jikin, ya yi wani kayan aiki da shi. Ya lallab'awa k'awar da wak'a, ya fad'i abinda yake ji, ita kuma ta kamu da sonsa.

Komuz: bayanin kayan aiki, abun da ke ciki, tarihi, almara, nau'ikan, yadda ake wasa

iri

Rabin na biyu na karni na XNUMX shine lokacin da komuz ya fara samar da yawa bisa ga ka'idar Jiha a masana'antu. Ayyukan ƙungiyar makaɗa suna amfani da komuz-bass a cikin ma'aunin E na babban octave. Mutanen ƙauyukan Kyrgyzstan galibi suna kunna kayan aikin alto tare da ƙaramin sauti daga E small zuwa babban octave. Ana amfani da komuz-na biyu da komuz-prima ƙasa da ƙasa.

Dabarun wasa

Mawakan suna wasa yayin da suke zaune, suna rike da mawakan chordophone a kusurwar digiri 30. Ana fitar da sauti mai laushi, shiru ta hanyar fizge da duk yatsu na hannun dama. Ana ƙirƙira rhythm ta busa lokaci guda zuwa ga jiki. Virtuosos suna amfani da dabaru daban-daban: barre, flageolets. Lokacin wasa, mai yin wasan zai iya juyar da komuz, juggle, nuna fasaha.

Mutanen Kyrgyz suna daraja al'adun buga kayan kida na ƙasa. Yana da kyau a cikin sautin solo, sau da yawa ana amfani da shi a cikin tarin tarin al'adun gargajiya da ƙungiyar makaɗa, yana nuna duniyar ciki ta mutum da ruhin al'umma.

ХИТЫ na КОМУЗЕ! Музыкальный Виртуоз Аман Токтобай из Кыргыzстана!

Leave a Reply