Tambuwal da sirrinsa (Kashi na 1)
Articles

Tambuwal da sirrinsa (Kashi na 1)

Duba trombones a cikin shagon Muzyczny.pl

Halayen kayan aiki

Trombone kayan aikin tagulla ne da aka yi gaba ɗaya da ƙarfe. An yi shi da manyan bututun ƙarfe guda biyu masu tsayi, waɗanda ke haɗa juna don samar da harafin S. Ya zo da nau'ikan zik din guda biyu da bawul. Duk da cewa koyan darjewa ya fi wahala, tabbas yana jin daɗin shahara sosai, idan kawai saboda godiyar dalla-dallansa yana da damar iya bayyanawa. Duk nau'ikan kiɗan kiɗan suna zamewa daga wannan sauti zuwa wani, watau dabarar glissando ba ta da yuwuwar yin amfani da bawul ɗin trombone kamar yadda ake yi na zamewar trombone.

Trombone, kamar mafi yawan kayan aikin tagulla, bisa ga dabi'a kayan aiki ne mai ƙarfi, amma a lokaci guda yana iya zama da dabara sosai. Yana da babbar damar kiɗa, godiya ga abin da yake samun aikace-aikacen sa a cikin nau'o'i da nau'o'in kiɗa da yawa. Ana amfani da shi ba kawai a cikin manyan kade-kade na tagulla da na kade-kade, ko manyan makada na jazz ba, har ma a cikin ƙaramin ɗaki, nishaɗi da ƙungiyoyin almara. Ana ƙara ƙara, ana kuma iya jin shi azaman kayan aikin solo, ba kawai azaman kayan rakiyar ba.

Nau'in trombones

Baya ga bambance-bambancen da aka ambata na zamewa da trombone bawul, trombone yana da nau'ikan sautinsa. Anan, kamar sauran kayan aikin iska, waɗanda suka fi shahara sun haɗa da: soprano in B tuning, alto in Es tuning, tenor in B tuning, bass in F ko Es tuning. Hakanan akwai trombone mai matsakaicin tenor-bass tare da ƙarin bawul ɗin da ke rage sautin ta huɗu kuma mafi ƙarancin sautin doppio trombone a cikin ƙaramin B tuning, wanda kuma ake kira octave, counterpombone ko maxima tuba. Mafi mashahuri, kamar yadda yake a cikin, misali, saxophones sune tenor da alto trombones, wanda, saboda girman su da kuma mafi yawan sauti na duniya, an fi zaba akai-akai.

Sihiri na sautin trombone

Trombone yana da halaye na sonic masu ban mamaki kuma ba kawai sauti ba ne, amma har ma da hankali sosai, ƙofofin kwantar da hankali. Musamman ma, ana iya lura da wannan sauti mai ban mamaki a cikin ayyukan ƙungiyar makaɗa, lokacin da bayan ɗan sauri, ɓarna mai rikicewa ƙungiyar makaɗa ta yi shuru kuma trombone ya shiga a hankali, yana zuwa gaba.

Trombone damper

Kamar yadda yake tare da yawancin kayan aikin iska, har ila yau tare da trombone za mu iya amfani da abin da ake kira muffler, wanda amfani da shi ya ba da damar masu amfani da kayan aiki don ƙara samfurin da ƙirƙirar sauti. Godiya ga damper, za mu iya canza gaba ɗaya manyan halaye na sautin kayan aikin mu. Akwai, ba shakka, faderers na yau da kullun, babban aikin da farko shine rage girman kayan aikin, amma kuma akwai cikakkun nau'ikan fade waɗanda za su iya haskaka babban sautin mu, ko kuma ƙara inganta shi da duhu.

Wanne trombone zan fara koyo da shi?

A farkon, Ina ba da shawarar zabar trombone na tenor, wanda baya buƙatar irin wannan huhu mai ƙarfi, wanda zai zama babban fa'ida a matakin farko na koyo. Lokacin yin zaɓin ku, yana da kyau ku tambayi malami ko ƙwararren masani don shawara don tabbatar da cewa kayan aikin sun dace da ku kuma za su sami fahimtar magana mai kyau. Na farko, fara koyo ta hanyar samar da sauti a kan bakin bakin kanta. Tushen yin wasa da trombone shine daidaitaccen matsayi na baki kuma, ba shakka, kumburin ciki.

Dumi-up kafin wasan daidai

Wani muhimmin abu mai mahimmanci kafin fara kunna trombone guda shine dumi. Da farko dai game da horar da tsokar fuskar mu ne, domin ita ce fuska ke yin babban aiki. Zai fi kyau a fara irin wannan ɗumi tare da ƙananan dogayen rubutu guda ɗaya da aka kunna sannu a hankali a cikin fasahar legato. Yana iya zama motsa jiki ko ma'auni, misali a cikin manyan F, wanda shine ɗayan mafi sauƙi. Bayan haka, a kan wannan motsa jiki, za mu iya sake gina wani motsa jiki mai dumi, ta yadda a wannan karon za mu iya wasa da shi a cikin fasaha na staccato, watau mu buga kowane rubutu a takaice a maimaita shi, misali sau hudu ko mu buga kowace rubutu da hudu. bayanin kula na sha shida da kwata kwata. Yana da daraja a kula da sautin staccato da aka yi don kada ya tashi sosai, amma a cikin nau'i mai laushi na gargajiya.

Summation

Akwai akalla dalilai goma sha biyu da ya sa zabar kayan aikin iska ya cancanci zabar trombone. Da farko dai, wannan kayan aikin, godiya ga tsarin silsilansa, yana da damar sonic masu ban mamaki waɗanda ba za a iya samu a cikin sauran kayan aikin iska ba. Na biyu, yana da sautin da ke samun aikace-aikacensa a cikin kowane nau'in kiɗa, daga na gargajiya zuwa nishaɗi, almara da jazz. Kuma, na uku, kayan aiki ne da ba su da farin jini fiye da saxophone ko ƙaho, don haka gasar a kasuwar kiɗa ta yi ƙasa.

Leave a Reply