Mandolin: janar bayanai, abun da ke ciki, iri, amfani, tarihi, wasa dabara
kirtani

Mandolin: janar bayanai, abun da ke ciki, iri, amfani, tarihi, wasa dabara

Mandolin yana ɗaya daga cikin shahararrun kayan kirtani na Turai, wanda ya kasance sananne a cikin ƙarni na XNUMX.

Menene mandolin

Nau'in - kayan kida mai igiya. Ya kasance na ajin mawaƙa. Nasa ne na dangin lute. Haihuwar kayan aikin ita ce Italiya. Akwai bambance-bambancen ƙasa da yawa, amma mafi yaɗuwar su ne ƙirar Neapolitan da Lombard.

Na'urar kayan aiki

Jiki yana aiki azaman resonator kuma an haɗa shi zuwa wuyansa. Jikin da ke reno zai iya zama kamar kwano ko akwati. Tsarin Italiyanci na gargajiya yana da jiki mai siffar pear. Kusan a tsakiyar karar, an yanke rami mai sauti. Yawan frets a wuyansa 18 ne.

A gefe ɗaya, an haɗa igiyoyi zuwa maɗaurin daidaitawa a saman wuyansa. An shimfiɗa igiyoyi a kan dukan tsawon wuyansa da ramin sauti, ana gyarawa a kan sirdi. Adadin kirtani shine 8-12. Yawancin igiyar da aka yi da karfe. Gyaran gama gari shine G3-D4-A4-E5.

Saboda fasalulluka na ƙira, rata tsakanin ruɓar sautin sauti ya fi guntu fiye da sauran kayan kirtani. Wannan yana bawa mawaƙa damar yin amfani da dabarar tremolo yadda ya kamata - saurin maimaita bayanin rubutu ɗaya.

Nau'in mandolins

Mafi shahara sune nau'ikan mandolins masu zuwa:

  • Neapolitan. Adadin kirtani shine 8. An kunna shi kamar violin a cikin haɗin gwiwa. Ana amfani dashi a cikin kiɗan ilimi.
  • Milanskaya. Ya bambanta a cikin ƙara yawan adadin kirtani har zuwa 10. Kirtani biyu.
  • Picolo. Bambanci shine rage girman girman. Nisa daga goro zuwa gada shine 24 cm.
  • Babban mandolin. Tsari na musamman yana sa shi sautin octave ƙasa da na Neapolitan. Tsawon 50-58 cm.
  • Mandocello. Siffar da girmanta yayi kama da guitar na gargajiya. Tsawon - 63-68 cm.
  • Luta Mandocello da aka gyara. Yana da nau'ikan igiyoyi guda biyar.
  • Mandobas. Kayan aiki ya haɗu da fasalin mandolin da bass biyu. Tsawon - 110 cm. Adadin igiyoyi 4-8.

A bin misalin gitar lantarki, an kuma ƙirƙiri mandolin lantarki. An siffanta shi da jiki maras ramin sauti da kuma ɗaukar hoto. Wasu samfura suna da ƙarin kirtani. Irin waɗannan nau'ikan ana kiran su dogon zangon lantarki mandolins.

Tarihi

A cikin kogon Trois-Freres, an adana zane-zane na dutse. Hotunan sun koma kusan 13 BC. Suna kwatanta baka na kiɗa, kayan kida na farko da aka sani. Daga baka na kiɗa ya zo da ci gaba da ci gaba na kirtani. Tare da karuwar adadin kirtani, garayu da garayu sun bayyana. Kowane kirtani ya zama alhakin kowane bayanin kula. Daga nan sai mawakan suka koyi yin wasa da dyads da mawaƙa.

Lutu ya bayyana a Mesopotamiya a cikin karni na XNUMX BC. An yi tsohuwar lu'u-lu'u a cikin nau'i biyu - gajere da tsawo.

Tsohuwar baka na kiɗa da lute dangi ne na nesa na mandolin. Wannan gaskiyar tana sa a bambanta lute da ƙarancin ƙira. Ƙasar asalin mandolin ita ce Italiya. Wanda ya fara bayyanarsa shine ƙirƙirar soprano lute.

Mandolin ya fara bayyana a Italiya a matsayin mandala. Kimanin lokacin bayyanar - karni na XIV. Da farko, an dauki kayan aikin sabon samfurin lute. Saboda ƙarin gyare-gyaren ƙira, bambanci tare da lute ya zama mahimmanci. Mandala ya sami tsayin wuyansa da ma'auni mai girma. Tsawon sikelin shine 42 cm.

Masu bincike sun yi imanin cewa kayan aikin sun sami ƙirar zamani a cikin karni na XNUMX. Masu ƙirƙira su ne dangin Vinacia na mawakan Neapolitan. Babban shahararren misali Antonio Vinacia ne ya kirkiro a ƙarshen karni na XNUMX. Ana adana ainihin asali a cikin gidan kayan tarihi na Burtaniya. Giuseppe Vinacia ma ya ƙirƙiri irin wannan kayan aiki.

Mandolin: janar bayanai, abun da ke ciki, iri, amfani, tarihi, wasa dabara

Abubuwan ƙirƙira na dangin Vinaccia ana kiran su mandolin Neapolitan. Bambance-bambance daga tsofaffin samfurori - ingantaccen ƙira. Samfurin Neapolitan yana samun babban shahara a ƙarshen karni na XNUMX. Ya fara samarwa da yawa a Turai. Da fatan inganta kayan aikin, ana ɗaukar masters na kiɗa daga ƙasashe daban-daban don gwaji tare da tsarin. A sakamakon haka, Faransanci ya ƙirƙira wani kayan aiki tare da tashin hankali, kuma a cikin Daular Rasha sun ƙirƙira bambance-bambance tare da bene na sama biyu wanda ke inganta sauti.

Tare da haɓaka mashahurin kiɗan, shaharar ƙirar Neapolitan na gargajiya tana raguwa. A cikin shekarun 30s, ƙirar mai laushi ta zama tartsatsi tsakanin 'yan wasan jazz da Celtic.

Amfani

Mandolin kayan aiki ne mai yawa. Dangane da nau'in nau'i da mawaƙa, zai iya taka rawar solo, rakiyar da kuma tari. Da farko ana amfani da shi a cikin kiɗan jama'a da na ilimi. Rubuce-rubucen da mutane suka tsara sun sami rayuwa ta biyu tare da zuwan shahararrun kiɗan jama'a.

Mawaƙin dutse na Burtaniya Led Zeppelin sun yi amfani da mandolin lokacin yin rikodin waƙar 1971 "Yaƙin Evermore" don kundi na huɗu. Mawallafin guitar Jimmy Page ne ya buga ɓangaren kayan aiki. A cewarsa, da farko ya dauko mandolin, kuma nan da nan ya tsara babbar wakar.

Ƙwallon rock na Amurka REM sun yi rikodin waƙarsu mafi nasara "Losing My Religion" a cikin 1991. Waƙar ta shahara don amfani da gubar na mandolin. Mawaƙin guitar Peter Buck ne ya buga ɓangaren. Abun da ke ciki ya ɗauki matsayi na 4 a saman Billboard kuma ya sami lambobin yabo na Grammy da yawa.

Ƙungiyar Soviet da Rasha "Aria" kuma sun yi amfani da mandolin a wasu waƙoƙin su. Ritchie Blackmore na Blackmore's Night yana amfani da kayan aiki akai-akai.

Yadda ake wasa da mandolin

Kafin koyan kunna mandolin, mai son kida dole ne ya yanke shawara akan nau'in da aka fi so. Ana kunna kiɗan gargajiya tare da nau'ikan nau'ikan nau'ikan Neapolitan, yayin da sauran nau'ikan za su yi don shaharar kiɗan.

Yana da al'ada a yi wasa da mandolin tare da matsakanci. Zaɓuɓɓuka sun bambanta da girman, kauri da kayan aiki. Mafi kauri da zabar, mafi yawan sauti zai kasance. Rashin hasara shine Play yana da wahala ga mai farawa. Zaɓuɓɓuka masu kauri suna buƙatar ƙarin ƙoƙari don riƙewa.

Lokacin wasa, ana sanya jiki akan gwiwoyi. Wuyan yana hawa a kusurwa. Hannun hagu shine ke da alhakin riƙe maƙallan a kan fretboard. Hannun dama yana ɗaukar bayanan kula daga igiyoyin tare da plectrum. Za a iya koyan manyan dabarun wasa tare da malamin kiɗa.

Мандолина. Разновидности. Звучание | Александр Лучков

Leave a Reply