Magana |
Sharuɗɗan kiɗa

Magana |

Rukunin ƙamus
sharuddan da Concepts

lat. articulatio, daga articulo - dismember, articulate

Hanyar aiwatar da jerin sautuna akan kayan aiki ko murya; ƙaddara ta hanyar haɗuwa ko ɓarke ​​​​na ƙarshen. Ma'aunin digiri na fusion da rarrabuwa ya ƙaru daga legatissimo (mafi girman haɗuwar sautuna) zuwa staccatissimo (mafi girman gajeriyar sautuna). Ana iya raba shi zuwa yankuna uku-haɗin sauti (legato), rarrabuwar su (ba legato), da taƙaitawarsu (staccato), kowannensu ya ƙunshi inuwar tsaka-tsaki da yawa na A. A kan kayan kida, A. ana aiwatar da su ta hanyar. gudanar da baka, da na'urorin iska, ta hanyar daidaita numfashi, akan madannai - ta hanyar cire yatsa daga maɓalli, a cikin waƙa - ta hanyoyi daban-daban na amfani da na'urar murya. A cikin bayanin kiɗan A. ana nuna ta da kalmomin (sai waɗanda aka ambata a sama) tenuto, portato, marcato, spiccato, pizzicato, da sauransu ko hoto. Alamu - wasanni, layi a kwance, dige-dige, layi na tsaye (a cikin bugu na karni na 3), wedges (wanda ke nuna alamar staccato mai kaifi daga farkon karni na 18) da decomp. hadewar waɗannan haruffa (misali),

or

Tun da farko, A. ya fara tsara (kimanin. daga farkon karni na 17) a cikin samarwa. don kayan kida (a cikin nau'i na wasanni sama da bayanin kula 2, wanda ya kamata a buga ba tare da canza baka ba, haɗa). A cikin samarwa don kayan aikin madannai har zuwa JS Bach, A. ba a cika nuna shi ba. A cikin kiɗan gaɓoɓi, mawaƙin Jamusanci kuma organist S. Scheidt yana ɗaya daga cikin waɗanda suka fara amfani da zane-zane a cikin Sabon Tablature. ("Tabulatura nova", 1624) ya yi amfani da wasanni; wannan bidi'a yana ganinsa a matsayin "koyi da 'yan wasan violin". An haɓaka tsarin nadi na arabia zuwa ƙarshen karni na 18.

Ayyukan A. sun bambanta kuma galibi suna da alaƙa da rhythmic, mai ƙarfi, timbre, da wasu maganganun kiɗan. yana nufin, da kuma tare da general hali na muses. samfur. Ɗaya daga cikin muhimman ayyuka na A. shine na musamman; rashin daidaituwa A. mus. gine-gine suna ba da gudummawa ga bambancin taimako. Misali, tsarin waƙar Bach sau da yawa ana bayyana shi tare da taimakon A.: ana buga bayanin kula na ɗan gajeren lokaci cikin sauƙi fiye da bayanin kula na tsawon lokaci, tazara mai faɗi ya fi rarraba fiye da motsi na biyu. Wani lokaci waɗannan fasahohin ana taƙaita su, kamar, alal misali, a cikin jigon ƙirƙirar murya 2 na Bach a cikin F-dur (ed by Busoni):

Amma ana iya samun bambance-bambancen ta hanyar baya, kamar, alal misali, a cikin jigon wasan kwaikwayo na Beethoven's c-moll:

Da shigar da slurs a cikin jimla (ƙarni na 19), zance ya fara ruɗe tare da zance, don haka H. Riemann da sauran masu bincike sun yi nuni da buƙatar tsattsauran ra'ayi a tsakanin su. G. Keller, yana ƙoƙarin nemo irin wannan bambance-bambance, ya rubuta cewa "haɗin ma'ana na jimla yana ƙaddara ta hanyar zayyanawa kaɗai, da kuma bayaninta - ta hanyar magana." Wasu masu bincike sunyi jayayya cewa A. yana bayyana mafi ƙanƙanta raka'a na muses. rubutu, yayin da jimla ke da alaƙa da ma'ana kuma yawanci rufaffen guntun waƙa ne. A haƙiƙa, A. ɗaya ce kawai daga cikin hanyoyin da za a iya aiwatar da jimla. Mujiya. organist IA Braudo ya lura cewa, sabanin ra'ayin masu bincike da yawa: 1) jimla da a. ba a haɗa su da nau'i na gama-gari na gama-gari, don haka kuskure ne a ayyana su ta hanyar raba ra'ayi gama gari wanda ba shi da shi zuwa nau'i biyu; 2) Neman takamaiman aiki na A. haramun ne, tun da ma'ana. kuma ayyuka masu bayyanawa sun bambanta sosai. Sabili da haka, ma'anar ba a cikin haɗin kai na ayyuka ba, amma a cikin haɗin kai na hanyoyi, wanda ya dogara ne akan rabo na katsewa da ci gaba a cikin kiɗa. Duk matakai daban-daban da ke faruwa a cikin "rayuwa" na bayanin kula guda ɗaya (thinning, intonation, vibration, fading and cessation), Braudo ya ba da shawarar kiran muses. furucin magana a cikin faffadan ma’anar kalmar, da kewayon abubuwan mamaki da ke da alaƙa da sauye-sauye daga bayanin mai sauti zuwa na gaba, gami da dakatar da sauti kafin ƙarewar tsawon lokacin bayanin, - furci a cikin kunkuntar ma'anar kalmar. , ko A. A cewar Braudo, lafazin ra'ayi ne na gaba ɗaya, ɗaya daga cikin nau'ikan wanda shine A.

References: Braudo I., Magana, L., 1961.

LA Barenboim

Leave a Reply