Vincent d'Indy |
Mawallafa

Vincent d'Indy |

Vincent d'Indy

Ranar haifuwa
27.03.1851
Ranar mutuwa
02.12.1931
Zama
mawaki, malami
Kasa
Faransa

An haifi Paul Marie Theodore Vincent d'Andy ranar 27 ga Maris, 1851 a birnin Paris. Kakarsa mace ce mai karfin hali kuma mai son waka ta shagaltu da renonsa. D'Andy ya ɗauki darasi daga JF Marmontel da A. Lavignac; Yaƙin Franco-Prussian (1870-1871) ya katse aikin yi na yau da kullun, lokacin da d'Andy ya yi aiki a cikin National Guard. Ya kasance ɗaya daga cikin na farko da ya shiga Ƙungiyar Kiɗa ta Ƙasa, wanda aka kafa a 1871 tare da manufar farfado da tsohuwar ɗaukakar kiɗan Faransa; Daga cikin abokan Andy akwai J. Bizet, J. Massenet, C. Saint-Saens. Amma music da hali na S. Frank sun kasance kusa da shi, kuma nan da nan d'Andy ya zama dalibi kuma m farfagandar farfagandar Frank ta art, kazalika da biographer.

Tafiya zuwa Jamus, lokacin da d'Andy ya sadu da Liszt da Brahms, ya ƙarfafa ra'ayinsa na pro-Jamus, da kuma ziyarar Bayreuth a 1876 ya sanya d'Andy ya zama Wagnerian mai gamsarwa. Waɗannan abubuwan sha'awa na matasa sun bayyana a cikin trilogy na waƙoƙin ban mamaki dangane da Schiller's Wallenstein da cantata The Song of the Bell (Le Chant de la Cloche). A shekara ta 1886, an gabatar da wani Symphony akan waƙar wani ɗan ƙasar Faransa mai suna Symphonie cevenole, ko Symphonie sur un Chant montagnard francais, wanda ya shaida sha'awar marubucin game da tatsuniyar Faransanci da kuma fita daga sha'awar Jamusanci. Wannan aikin na piano da ƙungiyar mawaƙa na iya kasancewa kololuwar aikin mawaƙa, kodayake fasahar sauti na d'Andy da kyakkyawan akida suma sun bayyana a sarari a cikin wasu ayyukan: a cikin wasan kwaikwayo guda biyu - Wagnerian Fervaal gabaɗaya (Fervaal, 1897) da Baƙo ( L'Etranger, 1903), da kuma a cikin bambance-bambancen ban mamaki na Istar (Istar, 1896), Symphony na biyu a B flat major (1904), waƙar waƙa A Rana ta bazara a cikin tsaunuka (Jour d'ete a la montagne). , 1905) da kuma na farko biyu na kirtani quartets (1890 da 1897).

A cikin 1894, d'Andy, tare da S. Bord da A. Gilman, suka kafa Schola cantorum (Schola cantorum): bisa ga tsarin, al'umma ce don nazarin da kuma aiwatar da kida mai tsarki, amma ba da daɗewa ba Schola ya zama mai girma. babbar cibiyar kiɗa da koyar da koyarwa wacce ta yi gasa tare da Conservatoire na Paris. D'Andy ya taka muhimmiyar rawa a nan a matsayin kakkarfan al'adun gargajiya, inda ya yi watsi da sabbin marubutan kamar Debussy; mawaka daga kasashe daban-daban na Turai sun zo ajin abun ciki na d'Andy. The aesthetics na d'Andy dogara a kan fasahar Bach, Beethoven, Wagner, Franck, kazalika da Gregorian monodic singing da jama'a song; Tushen akida na ra'ayoyin mawaƙin shine ra'ayin Katolika na manufar fasaha. Mawallafin d'Andy ya mutu a Paris a ranar 2 ga Disamba, 1931.

Encyclopedia

Leave a Reply