Abubuwan Bass Biyu
4

Abubuwan Bass Biyu

Akwai kayan kida da yawa, kuma ƙungiyar kirtani na ɗaya daga cikin mafi bayyanawa, farin ciki da sassauƙa. Wannan rukunin yana fasalta irin wannan sabon abu kuma ɗan ƙaramin kayan aiki kamar bass biyu. Ba shi da mashahuri kamar, alal misali, violin, amma ba ƙasa da ban sha'awa ba. A cikin ƙwararrun hannaye, duk da ƙarancin rajista, zaku iya samun sauti mai daɗi da kyan gani.

Abubuwan Bass Biyu

Mataki na farko

Don haka, ina za a fara lokacin da aka fara sanin kayan aikin? Bass biyu yana da girma sosai, don haka ana buga shi a tsaye ko zaune akan kujera mai tsayi sosai, don haka da farko ya zama dole don daidaita tsayinsa ta hanyar canza matakin spire. Don jin daɗin kunna bass sau biyu, ana sanya headstock ba ƙasa da gira ba kuma baya sama da matakin goshin. A wannan yanayin, baka, yana kwance a cikin hannu mai annashuwa, ya kamata ya kasance kusan a tsakiyar, tsakanin tsayawa da ƙarshen allon yatsa. Ta wannan hanyar zaku iya cimma tsayin wasa mai daɗi don bass biyu.

Amma wannan rabin yaƙi ne kawai, saboda da yawa kuma ya dogara da daidai matsayin jiki lokacin kunna bass biyu. Idan kun tsaya a bayan bass biyu ba daidai ba, rashin jin daɗi da yawa na iya tasowa: kayan aiki na iya faɗuwa koyaushe, matsaloli zasu bayyana lokacin wasa akan fare da saurin gajiya. Saboda haka, dole ne a biya kulawa ta musamman ga samarwa. Sanya bass biyu don gefen dama na baya na harsashi ya dogara da yankin makwancin gwaiwa, ƙafar hagu ya kamata ya kasance a bayan bass biyu, kuma ƙafar dama ya kamata a motsa zuwa gefe. Kuna iya daidaita yanayin jikin ku bisa ga abubuwan da kuke ji. Bass biyu dole ne ya kasance karko, sannan zaka iya samun sauƙin kai duka ƙananan bayanan kula akan fretboard da fare.

Abubuwan Bass Biyu

Matsayin hannu

Lokacin kunna bass biyu, kuna buƙatar kula da hannayenku. Bayan haka, kawai tare da daidai matsayin su zai yiwu a cika cikakkun bayanai na kayan aiki na kayan aiki, cimma sauti mai laushi da tsabta kuma a lokaci guda wasa na dogon lokaci, ba tare da gajiya mai yawa ba. Don haka, hannun dama ya kamata ya zama kusan daidai da sandar, kada a danna gwiwar hannu zuwa jiki - ya kamata ya zama kusan a matakin kafada. Bai kamata a dunƙule hannun dama ko lanƙwasa da yawa ba, amma kuma kada a miƙe shi ba bisa ƙa'ida ba. Ya kamata a riƙe hannu cikin 'yanci da annashuwa don kiyaye sassauci a gwiwar hannu.

Hannun hannun dama baya buƙatar dunƙule ko lanƙwasa da yawa

Matsayin yatsa da matsayi

Dangane da yatsa, akwai tsarin yatsa uku da hudu, duk da haka, saboda faffadan tsari na bayanin kula a cikin duka tsarin, ƙananan matsayi suna wasa da yatsu uku. Don haka, ana amfani da yatsan hannu, yatsan zobe da ɗan yatsa. Yatsa na tsakiya yana aiki azaman tallafi don zobe da ƙananan yatsu. A wannan yanayin, ana kiran ɗan yatsan yatsa na farko, ana kiran yatsan zobe na biyu, ƙaramin yatsa kuma ana kiransa na uku.

Tun da bass biyu, kamar sauran kayan kirtani, ba su da ɓacin rai, wuyansa ya kasu kashi na al'ada zuwa matsayi, dole ne ku cimma sauti mai haske ta hanyar dogon lokaci da darussan dagewa don "sanya" matsayin da ake so a cikin yatsunku, yayin jin ku. Hakanan ana amfani da shi sosai. Don haka, da farko, yakamata a fara horarwa tare da nazarin matsayi da ma'auni a cikin waɗannan mukamai.

Matsayi na farko akan wuyan bass biyu shine rabin matsayi, duk da haka, saboda gaskiyar cewa yana da matukar wahala a danna kirtani a ciki, ba a ba da shawarar farawa da shi ba, don haka horo yana farawa daga matsayi na farko. . A cikin wannan matsayi zaku iya kunna babban sikelin G. Zai fi kyau a fara da ma'auni na octave ɗaya. Yatsa zai kasance kamar haka:

Abubuwan Bass Biyu

Don haka, ana buga bayanin G da yatsa na biyu, sannan a buga kirtani mai buɗewa, sannan a buga bayanin B da yatsa na farko, da sauransu. Bayan ƙware ma'aunin, za ku iya ci gaba zuwa wasu, ƙarin atisaye masu rikitarwa.

Abubuwan Bass Biyu

Wasa da baka

Bass biyu kayan aiki ne na kirtani, saboda haka, ba a faɗi cewa ana amfani da baka lokacin kunna ta. Kuna buƙatar riƙe shi daidai don samun sauti mai kyau. Akwai nau'i biyu na baka - tare da babban toshe da ƙananan. Bari mu kalli yadda ake rike baka tare da babban karshe. Don farawa, kuna buƙatar sanya baka a cikin tafin hannun ku ta yadda bayan na ƙarshe ya tsaya akan tafin hannun ku, kuma lever ɗin daidaitawa ta wuce tsakanin babban yatsa da yatsa.

Yatsan yatsa yana kan saman toshe, a wani ɗan kusurwa kaɗan, yatsan yatsa yana goyan bayan sandar daga ƙasa, sun ɗan lanƙwasa. Ƙananan yatsa yana kan kasan toshe, ba ya kai ga gashi; shima dan lankwasa ne. Don haka, ta hanyar mikewa ko lankwasa yatsu, zaku iya canza matsayin baka a tafin hannun ku.

Gashin baka bai kamata ya kwanta ba, amma a wani ɗan kusurwa, kuma ya kamata ya kasance kusan daidai. Kuna buƙatar kula da wannan, in ba haka ba sautin zai zama datti, mai laushi, amma a gaskiya ma'anar bass biyu ya kamata ya yi sauti mai laushi, mai laushi, mai arziki.

Abubuwan Bass Biyu

Wasan yatsa

Baya ga fasahar wasa da baka, akwai kuma hanyar yin wasa da yatsu. Ana amfani da wannan fasaha a wasu lokuta a cikin kiɗa na gargajiya kuma sau da yawa a cikin jazz ko blues. Don yin wasa tare da yatsunsu ko pizzicato, babban yatsan yatsa yana buƙatar hutawa a kan hutun yatsa, sannan za a sami goyon baya ga sauran yatsu. Kuna buƙatar yin wasa da yatsun ku, kuna buga kirtani a wani ɗan kusurwa.

Yin la'akari da duk abubuwan da ke sama, zaku iya samun nasarar ɗaukar matakanku na farko don ƙwarewar kayan aikin. Amma wannan ƙaramin sashi ne na bayanan da kuke buƙata don cikakken koyan wasa, tunda bass ɗin biyu yana da rikitarwa kuma yana da wahalar ƙwarewa. Amma idan ka yi haƙuri kuma ka yi aiki tuƙuru, tabbas za ka yi nasara. Ku tafi don shi!

 

Leave a Reply