4

Yadda za a ƙara kewayon muryar ku?

Contents

Kowane mawaƙin mawaƙin yana mafarkin samun faɗaɗa muryar aiki. Amma ba kowa ba ne zai iya samun kyakkyawar murya mai sauti a kowane bangare na kewayon ta amfani da hanyoyin ƙwararru kuma yayi ƙoƙarin fadada shi da kansa don cutar da lafiyar su. Don yin wannan daidai, mawaƙin yana buƙatar bin wasu dokoki.

Kewayon muryar yana canzawa tsawon rayuwa. Ko da a cikin yara masu basira ya fi kunkuntar fiye da a cikin babban mawallafin murya tare da matsakaicin iyawa, don haka fadada shi zuwa shekaru 7-9 ba shi da amfani. Gaskiyar ita ce, a cikin yara ƙanana, har yanzu sautin murya yana tasowa. Samun sauti mai kyau a wannan zamani da ƙoƙarin faɗaɗa kewayon ta hanyar wucin gadi ɓata lokaci ne da ƙoƙari, saboda muryar yaro tana da rauni sosai kuma ana iya lalacewa ta hanyar motsa jiki da ba daidai ba. Ana cikin rera wakarsa ita kanta kewayon nasa na kara fadada, ba tare da wani kokari ba. Zai fi kyau a fara motsa jiki mai aiki don faɗaɗa shi bayan ƙarshen samari na farko.

Bayan shekaru 10-12, samuwar murya ta kai wani lokaci mai aiki. A wannan lokacin, kirji yana faɗaɗa, a hankali muryar ta fara samun sautin manya. Matakin farko na samartaka ya fara; a wasu yara (musamman samari) akan sami maye gurbi ko lokacin maye gurbi. A wannan lokacin, kewayon muryar yana fara faɗaɗa ta hanyoyi daban-daban. A cikin manyan muryoyi, bayanin kula na falsetto na iya zama mai haske da bayyanawa; a cikin ƙananan muryoyin, ƙananan ɓangaren kewayon na iya zama ƙasa da na huɗu ko na biyar.

Lokacin da lokacin maye gurbi ya ƙare, zaku iya fara faɗaɗa kewayon a hankali. A wannan lokacin, ƙarfin muryar yana ba ku damar ƙirƙirar kewayo mai yawa kuma ku koyi waƙa a cikin tessitura daban-daban. Ko da kunkuntar kewayon tsakanin octaves 2 za a iya faɗaɗawa sosai idan kun koyi yin waƙa daidai kuma ku buga duk masu resonators daidai. Ɗan motsa jiki kaɗan za su taimake ka faɗaɗa iyawar muryar ku kuma koya don isa ga matsananciyar bayanan aikinku cikin sauƙi.

Kewayon muryar ya ƙunshi yankuna masu zuwa:

Kowace murya tana da yankinta na farko. Wannan shi ne tsakiyar kewayo, tsayin da mai yin wasan yake jin daɗin magana da waƙa. Anan ne kuke buƙatar fara waƙoƙi daban-daban don faɗaɗa kewayon muryar ku. Don soprano yana farawa da E da F na farkon octave, don mezzo - tare da ƙananan B da C babba. Daga yankin farko ne za ku iya fara waƙa sama da ƙasa don faɗaɗa kewayon muryar ku.

Kewayon aiki - wannan shine yanki na muryar da ya dace don rera ayyukan murya. Yana da faɗi da yawa fiye da yankin farko kuma ana iya canza shi a hankali. Don yin wannan, kana buƙatar ba kawai don raira waƙa daidai ba, ta yin amfani da duk abubuwan da ake buƙata na resonators, amma kuma don yin motsa jiki na musamman akai-akai. Tare da shekaru, tare da darussan murya na yau da kullum, zai fadada a hankali. Faɗin aikin shine mafi girman kima da mawakan murya.

Jimlar kewayon marasa aiki - wannan shine cikakken ɗaukar hoto na octaves da yawa tare da muryar. Yawancin lokaci ana samunsa yayin rera waƙoƙi da waƙoƙi. Wannan kewayon ya haɗa da bayanan aiki da marasa aiki. Yawancin lokaci matsananciyar bayanin kula na wannan babban kewayon ana rera su da wuya a cikin ayyuka. Amma mafi faɗin kewayon mara aiki, ƙarin hadaddun ayyuka tare da manyan tessitura za su kasance a gare ku.

Kewayon aiki yawanci ba shi da faɗin isa ga ƙwararrun mawaƙa. Yana faɗaɗa yayin da kuke waƙa, in dai daidai ne. Waƙar ligamentous, waƙar makogwaro ba zai taimaka muku faɗaɗa kewayon muryar ku ba, amma zai haifar da cututtukan sana'a ga masu murɗa. Shi yasa .

Don yin wannan, kuna buƙatar yin ƴan motsa jiki masu sauƙi kafin yin waƙa.

  1. Waƙar ya kamata ta kasance mai sauƙi kuma kyauta, ba tare da sautin murya ba. Ya kamata muryar ta gudana cikin sauƙi kuma a zahiri, kuma a sha numfashi bayan kowane bangare na waƙar. Yi la'akari da yadda muryar ta fara sauti a kowane bangare na kewayon sama. Bayan waɗanne bayanan ne launinsa da kulinsa suka canza? Waɗannan su ne bayanan canjin ku. Bayan kai matsayi mafi girma, sannu a hankali fara motsawa ƙasa. Lura lokacin da muryar ta canza gaba ɗaya zuwa sautin ƙirji da faɗin wannan kewayon. Za ku iya huɗa waƙar kyauta a cikin wannan tessitura? Idan haka ne, to wannan shine mafi ƙasƙanci na kewayon aikin ku.
  2. Misali, akan harafin “da”, “yu”, “lyu” da dai sauransu. Wannan waƙar za ta faɗaɗa kewayon ku sosai a cikin manyan bayanan kula, kuma a hankali za ku iya yin waƙa tare da kewayo mai faɗi. Yawancin malaman murya suna da babban arsenal na motsa jiki wanda zai taimaka maka fadada kewayon kowace irin murya, daga contralto zuwa high lyric coloratura soprano.
  3. Ko da guntuwar waƙa ce kawai, zai taimaka muku faɗaɗa kewayon aikinku. Irin wannan yanki na iya zama waƙar "No Me Ames" daga repertoire na Jennifer Lopez ko "Ave Maria" na Caccini. Kuna buƙatar fara shi a cikin tessitura wanda ya dace da ku, kusa da farkon sautin muryar ku. Ana iya amfani da waɗannan guda don jin yadda ake faɗaɗa kewayon muryar ku a aikace.
  4. Kuna buƙatar ƙoƙarin yin waƙa a cikin hanya ɗaya, tsalle sama da ƙasa ta shida. Zai yi wahala da farko, amma sannan za ku iya sarrafa muryar ku a kowane yanki. Kewayon sa zai faɗaɗa sosai, kuma zaku iya rera kowane hadaddun abubuwan da ke da kyau da haske.

    Sa'a!

Джесси Немитс - Расширение диапазона

Leave a Reply