Idan an ba ku aikin gida don tsara kiɗa!
4

Idan an ba ku aikin gida don tsara kiɗa!

Idan an ba ku aikin gida don tsara kiɗa!Daga wasiƙar: “Yata tana shiga aji na uku a makarantar kiɗa: don lokacin rani an sanya mu yin kiɗa a cikin solfeggio. Za a iya gaya mani yadda za mu taimaka mata?”

To, bari mu yi ƙoƙarin bayar da shawarar wani abu! Babu buƙatar jin tsoron irin wannan aikin - kuna buƙatar kammala shi cikin sauƙi kuma daidai. Zai fi kyau a tsara waƙa ko ƙarami don kayan aikin da muke kunnawa.

Muna yin waƙa ne bisa kalmomin waƙar yara

Hanya mafi sauki ita ce tsara waƙa. Don ita, ko dai mu tsara kalmomin da kanmu (wata karamar waƙa ce mai layi 4 ko 8), ko kuma mu ɗauki duk wani waƙar yara da aka shirya, ko waƙar reno, da dai sauransu. Misali, sanannen “Maƙarƙashiya tana tafiya ta cikin daji. …”.

Wawa raba cikin jimloli, kamar dai yadda yake tafiya layi ta layi ko rabin layi. Jumla ɗaya ko layin waƙa daidai yake da jimlar kiɗa ɗaya. Misali:

Bear-yatsa

Tafiya ta cikin daji

Cones tattara,

Yana rera waƙoƙi.

Yanzu mun shirya duk wannan da kida. Zabi kowane manyan key, idan abin da ke cikin waƙar ya kasance mai farin ciki da haske (misali, C major ko D babba), ko kuma wasu ƙananan maɓalli idan waƙar ta yi baƙin ciki (misali, D small, E small). Mun sanya alamomi masu mahimmanci, mai nisa zabi girman (2/4, 3/4 ko 4/4). Kuna iya zayyana sanduna nan da nan - sanduna huɗu akan layi ɗaya na kiɗa. Haka kuma, bisa la’akari da yanayin rubutun, za ku iya fitowa nan da nan taki – zai zama jinkirin waƙa ko kuma mai sauri, mai farin ciki.

Kuma idan mun yanke shawara akan abubuwa masu sauƙi kamar yanayi, maɓalli, ɗan lokaci da girma, za mu iya ci gaba kai tsaye zuwa ƙirƙirar waƙa. Kuma a nan muna buƙatar yin la'akari manyan abubuwa biyu – yanayin waƙar da irin sautin sautin da za a haɗa waƙar.

Zaɓuɓɓuka don haɓakar waƙa

Yanzu za mu nuna wasu misalan yadda layin waƙar a cikin waƙar ku zai iya haɓaka:

Idan an ba ku aikin gida don tsara kiɗa!

  • maimaita sauti iri ɗaya ko ma kalmar kida;
  • motsi sama da matakan sikelin;
  • motsi saukar da matakan sikelin;
  • motsi sama ko ƙasa mataki ɗaya a lokaci guda;
  • iri daban-daban na waƙa na rubutu ɗaya ta bayanin kula;
  • tsalle a kowane tazara (ba don komai kuka yi su ba?).

Ba lallai ba ne a yi amfani da fasaha guda ɗaya kawai na ci gaban waƙa a cikin dukan waƙar; kuna buƙatar musanya, haɗa, da haɗa waɗannan fasahohin da juna.

Hakanan kuna buƙatar tabbatar da cewa motsin melodic yana kan hanyarsa bai yi kama da juna ba (wato kawai ƙasa ko sama kawai). A taƙaice, idan a ma'auni ɗaya waƙar ta motsa zuwa sama (mataki-mataki ko tsalle), to a ma'auni na gaba dole ne mu kiyaye tsayin da aka samu ta hanyar maimaitawa akan rubutu ɗaya, ko kuma ƙasa ko cika tsallen da ya haifar.

Wane rubutu ya kamata ka fara da ƙare waƙar?

A ka'ida, zaku iya farawa da kowane bayanin kula, musamman idan kiɗan ku ya fara da haɓakawa (tuna abin da ke nan?). Babban abu shine bayanin farko na maɓalli ne wanda ka zaɓa da farko. Hakanan, idan bayanin kula na farko ba ɗaya daga cikin matakan tsayayye bane (I-III-V), to kuna buƙatar sanya bayanin kula da wuri-wuri bayansa, wanda za'a lasafta shi azaman barga. Dole ne mu gaggauta nuna mabuɗin da muke ciki.

Kuma, ba shakka, dole ne mu gama waƙar akan tonic – a farkon, mafi barga mataki na mu tonality – kar a manta game da wannan.

Zaɓuɓɓuka don haɓaka rhythmic

Anan, don komai ya yi aiki yadda ya kamata, kawai mu yi aiki a hankali ta hanyar rubutun mu: sanya fifiko ga kowace kalma. Menene wannan zai bamu? Za mu koyi waɗanne ma'auni ne aka damu da waɗanda ba su da damuwa. Don haka, ya kamata mu yi ƙoƙari mu tsara waƙa ta yadda ƙwaƙƙwaran maɗaukaki su faɗo a kan kaɗa mai ƙarfi, kuma kalmomin da ba su da ƙarfi su faɗo a kan rauni mai rauni.

Af, idan kun fahimci mita mawaƙa, za ku iya fahimtar ma'anar rhythm na kiɗa cikin sauƙi - wani lokacin ma'anar mawaƙa na iya yin daidai da na mawaƙa daidai ta hanyar juzu'i na maɗaukakiyar maɗaukaki da rashin ƙarfi (buga).

Don haka, a nan akwai zaɓuɓɓuka da yawa don tsarin rhythmic don waƙar waƙar da kuke tsarawa (haka da dabarun kiɗa, suna buƙatar haɗa su):

  • motsi iri ɗaya na tsawon lokaci iri ɗaya, ɗaya don kowane saƙon rubutu;
  • rera waƙa – bayanin kula biyu ko uku a kowane harafin rubutu (mafi yawan lokuta ana rera ƙarshen jimloli, wani lokacin ma farkon jimlolin);
  • tsawon lokaci akan maɗaukakiyar maɗaukakiyar maɗaukaki da ɗan gajeren lokaci akan maɗaukakin maɗaukaki;
  • bugawa idan waka ta fara da sila mara nauyi;
  • rhythmic mikewa jimloli zuwa karshen (jinkirin motsi a karshen jimla);
  • ta amfani da ɗigon kari, sau uku ko daidaitawa kamar yadda ake buƙata.

Wane sakamako za mu iya samu?

Da kyau, ba shakka, babu wanda ke tsammanin kowane ƙwararru daga ɗaliban makarantar kiɗa na makarantar firamare - komai ya kamata ya zama mai sauƙi, amma mai daɗi. Bugu da ƙari, wannan ita ce ƙwarewarku ta farko a matsayin mawaki. Bari ya zama ƙaramin waƙa - sanduna 8-16 (layi na kiɗa 2-4). Misali, wani abu kamar haka:

Idan an ba ku aikin gida don tsara kiɗa!

Waƙar da kuka haɗa tana buƙatar a sake rubuta shi da kyau akan wata takarda ta daban. Yana da kyau a zaɓi, zana ko manna wasu kyawawan hotuna masu jigo a cikin maƙalar ku. Guda mai kafan kafa ɗaya tare da mazugi. Duka! Ba ku buƙatar wani abu mafi kyau! An ba da garantin A a cikin solfeggio a gare ku. Da kyau, idan kuna son isa matakin "aerobatics," to kuna buƙatar zaɓar wani abu mai sauƙi don waƙar ku akan piano, accordion, guitar ko wasu kayan aiki.

Wane waƙa za ku iya shirya?

Eh, ba sai ka yi waka ba. Hakanan zaka iya rubuta guntun kayan aiki. Yadda za a yi? A kowane hali, duk yana farawa da ra'ayi, tare da ra'ayi, tare da zabar wani batu, fito da suna, kuma ba wata hanya ba - da farko mun tsara shi, sa'an nan kuma mu yi tunanin abin da za a kira wannan banza.

Ana iya danganta batun, alal misali, ga yanayi, dabbobi, tatsuniyoyi, littattafan da kuka karanta, kayan wasan yara, da sauransu. Laƙabi na iya zama, alal misali, mai zuwa: "Rain", "Sunshine", "Bear and Bird", "A Stream Gudun", "Tsuntsaye Suna Waƙa", "Kyakkyawan Aljana", "Jarumi Soja", "Brave Knight", "Buzzing of Bees", "Tale Tale", da dai sauransu.

Anan zaku tunkari warware matsalolin da kirkira. Idan akwai hali a cikin wasanku, to dole ne ku yanke shawarar yadda za ku gabatar da shi - wanene shi? me yayi kama? me yake yi? me yake cewa kuma wa? yaya muryarsa da halayensa suke? menene halaye? Amsoshin waɗannan da sauran tambayoyin da kuke yi wa kanku suna buƙatar fassara su zuwa kiɗa!

Idan an sadaukar da wasanku ga wani abu na halitta, to a hannunku - nufin zanen kiɗa, hangen nesa: waɗannan su ne rajista (mai girma da ƙara ko ƙarami da amsawa?), da kuma yanayin motsi (aunawa, kamar ruwan sama, ko hadari, kamar magudanar ruwa, ko sihiri da sannu, kamar fitowar rana?), da motsin rai (tsitsin tsit na dare ko kurma mai ban tsoro na tsawa?), da launuka masu jituwa (maganin makiyaya masu taushi ko kaifi, tsauri da rashin tsammani?), da sauransu.

Wata hanya kuma mai yiwuwa ne wajen tsara kiɗan kayan aiki. Wannan shine lokacin da ba ku juya zuwa kowane takamaiman hotuna ba, amma zuwa sosai shahararrun nau'ikan rawa. Misali, zaku iya rubuta "Little Waltz", "Maris" ko "Polka na Yara". Zaɓi abin da kuke so! A wannan yanayin, kuna buƙatar yin la'akari da fasalulluka na nau'ikan da aka zaɓa (ana iya duba su a cikin encyclopedia).

Kamar dai yadda yake a cikin waƙa, lokacin shirya kiɗan kayan aiki, babban fa'ida a gare ku na iya zama zane da aka samar a cikin jigon kiɗan ku. Lokaci yayi da zamu kawo karshen wannan. Muna fatan ku m nasara!

Karanta kuma - Idan an ba ku aikin aikin gida don yin wasan cacar kalmomi kan kiɗa

Leave a Reply