Tsakanin tazara |
Sharuɗɗan kiɗa

Tsakanin tazara |

Rukunin ƙamus
sharuddan da Concepts

Tsakanin tazara - tazara waɗanda ke da faɗin semitone fiye da manya kuma masu tsabta masu suna iri ɗaya. A cikin diatonic Tsarin yana ƙunshe da tazara ɗaya tazara - ƙãra quart (tritone) a matakin IV na manyan halitta da kuma digiri na VI na ƙananan ƙananan halitta. A cikin jituwa. babba da ƙanana kuma sun ƙunshi tazara na ƙaran daƙiƙa (a kan digiri na VI). U. kuma. an kafa su daga karuwa a cikin chromatic. semitone na saman babban tazara mai tsafta ko daga raguwar chromatic. semitone na tushe. A lokaci guda, ƙimar sautin tazara yana canzawa, yayin da adadin matakan da aka haɗa a ciki kuma, daidai da haka, sunansa ya kasance iri ɗaya (misali, babban na biyu g - a, daidai da sautin 1, ya zama ƙari. na biyu g – ais ko ges – a, daidai da sautuna 1, daidai da ƙarami na uku). Lokacin da aka ƙara ƙarar tazara, an sami raguwar tazara, misali. na ukun da aka ƙara ya juya ya zama ragi na shida. Kamar sauƙaƙan tazara, ana iya ƙara tazara na fili.

Tare da haɓakar lokaci ɗaya a saman da raguwa a cikin tushe na tazara ta chromatic. Semitone yana samar da tazara mai haɓaka sau biyu (misali, tsantsa na biyar d - a, daidai da sautunan 3 1/2, ya juya zuwa ƙarar des-ais na biyar, daidai da sautunan 41/2, daidai da babba. na shida). Hakanan ana iya samar da tazara mai ninki biyu ta ɗaga saman tazara ko ta runtse tushe ta chromatic. sautin (misali, babban na biyu g - yana juya zuwa g na biyu ya karu sau biyu - aisis ko geses - a, daidai da sautuna 2, daidai da babba na uku). Lokacin juyawa tazarar da aka ƙara sau biyu, ana samun tazara mai raguwa sau biyu.

Duba Tazara, Juyawa tazarar.

Vakhromeev

Leave a Reply