Nuances a cikin Kiɗa: bugun jini (Darasi na 13)
piano

Nuances a cikin Kiɗa: bugun jini (Darasi na 13)

Shin kun taɓa tunanin abin da ya sa maganarmu ta bambanta, ba kamar kowa ba? Kuma da taimakon me muka bambanta da cewa suna yi mana ba’a, suna yi mana barazana, suna shafanmu da magana, da sauransu? Lokacin sadarwa, muna amfani da tabarau daban-daban na magana, ta yin amfani da maganganu daban-daban. Za mu iya magana a hankali, murmurewa, za mu iya saɓani, a hankali.

Haka abin yake a waka. Yin wasa ba tare da magana ba ba shi da rai, mara kashin baya. Irin wannan wasan ba zai ƙulla igiyoyin ruhin mai sauraro ba. Kamar sauraron doguwar magana ce.

To mene ne furuci?

Ƙaddamarwa tana nufin hanyoyi daban-daban na furta karin waƙa tare da nau'i daban-daban na yankewa ko haɗin bayanin kula. Ana aiwatar da wannan hanyar musamman a ciki bugun jini.

Shanyewar jiki, kamar yadda zaku iya tsammani, sun bambanta. Kuma kowane bugun jini ya yi daidai da wata alama, wanda ke nuna daidai yadda za a buga bayanin kula: gajere, dogo, mai wuya, da sauransu.

Bari mu fara da mafi mahimmancin bugun jini da waɗanda aka fi yawan amfani da su - waɗannan su ne:

  •  daura
  • ban legato
  • ware.

Babu wani yanki na kiɗa, ko da ƙaramar kiɗan, da zai iya yin ba tare da waɗannan taɓawa ba.

Saboda haka, bisa doka (Legato na Italiyanci "haɗe") aikin kiɗa ne mai haɗe. wasa mamaye, Ya kamata ku saurari a hankali yadda ake maye gurbin sauti ɗaya da wani, zuwa santsi kuma har ma da rarraba sauti daga sautin zuwa sautin ba tare da katsewa da girgiza ba. Mahimmanci sosai lokacin wasa mamaye kai tsaye da hankali ga haɓaka ƙwarewar ɗaurin sauti ba tare da motsin da ba dole ba, tura hannu da haɓakar yatsu mai yawa.

Akwai bugun jini a cikin bayanin kula mamaye gasar ta nuna.

Nuances a cikin Kiɗa: bugun jini (Darasi na 13)

Banlegato (Italian nonlegato “na dabam”) galibi ana amfani da shi a cikin motsi mai motsi, tare da yanayin tashin hankali na kiɗan. Ba a yiwa bayanin kula ba ta kowace hanya. A matsayinka na mai mulki, a farkon horo, ɗalibai suna wasa daidai wanda ba a haɗe ba. Lokacin kunna wannan bugun jini, ana danna maɓallan kuma ana fitar da su ta yadda babu santsi ko ƙarar sauti.

Nuances a cikin Kiɗa: bugun jini (Darasi na 13)

Staccato (Staccato na Italiyanci "jerky") - gajere, wasan kwaikwayo na sauti. Shin antipode mamaye. Ƙwarewar kunna wannan bugun jini shine rage tsawon lokacin sautin kuma ƙara tsayawa a tsakanin su ba tare da canza ɗan lokaci ba. Wannan bugun jini yana ba da aikin dabara, haske, alheri. Akan kisa ware  muna amfani da sauri da kaifi dabarun hakar sauti. Yatsa ya buga rubutu kuma nan da nan ya sake shi. Ana iya kwatanta wannan dabarar da buga rubutu a kan madannai ko kuma tsuntsu yana tsinke hatsi.

A kan sandar ware wanda aka nuna ta ɗigon da ke sama ko ƙasa da bayanin kula (kada ku dame tare da digon da ke hannun dama na bayanin kula - wannan batu yana nuna ƙarin rabin tsawon lokacinsa).

Nuances a cikin Kiɗa: bugun jini (Darasi na 13)

Kowane ɗayan waɗannan bugun jini na asali yana da adadin gradations, waɗanda, ko da yake ba sau da yawa ba, ana samun su a cikin bayanin kula. Bari mu yi la’akari da wasu cikinsu.

Portamento (Italiya portamento "canja wuri") - hanyar rera waƙa. Ana fitar da sauti kamar wanda ba a haɗe ba, amma mafi daidaituwa, da kuma jaddada kowane bayanin kula. A cikin waƙar takarda, ana nuna shi ta ƙaramin dash a kwance ƙasa ko sama da bayanin kula.

Nuances a cikin Kiɗa: bugun jini (Darasi na 13)

Markato (Marcato na Italiyanci "highlighting, jaddadawa") bugun jini ya fi wuya mamaye. Yana nuna wani aiki na musamman na kowane sauti, wanda aka samu ta hanyar lafazi. Ba kasafai ake nunawa a cikin waƙar takarda ba. Alamar alama ta nuna.

Nuances a cikin Kiɗa: bugun jini (Darasi na 13)

Stakkatissimo (Staccatissimo na Italiyanci "sosai jerky") wani nau'in staccato ne (kaifi staccato). Ana kunna shi a taƙaice kuma ba zato ba tsammani. Takamammen fasalin staccatissimo shine rage tsawon lokacin sauti da fiye da rabi. Ana nuna shi da wata alama mai kama da siriri triangle.

Nuances a cikin Kiɗa: bugun jini (Darasi na 13)

Lafazin Staccato - har ma da ƙarin ƙararrawa, gajere, bayanin kula. Ana nuna ta da dige-dige sama da bayanin kula, kuma a saman ɗigon akwai alamar lafazin.

Nuances a cikin Kiɗa: bugun jini (Darasi na 13)

Wannan, watakila, shine abin da nake so in fada game da bugun jini a cikin kiɗa. Kuma a ƙarshe, wasu ayyuka biyu don yin aiki, inda aka sami bugun jini da muka yi nazari:

Nuances a cikin Kiɗa: bugun jini (Darasi na 13)

Nuances a cikin Kiɗa: bugun jini (Darasi na 13)

Как занимаются музыканты

Leave a Reply