Viola ko violin?
Articles

Viola ko violin?

Bambance-bambance da na kowa fasali na viola da violin

Dukansu kayan aikin suna kama da juna sosai, kuma mafi girman bambancin gani shine girmansu. Violin ya fi karami don haka ya fi dacewa da jin daɗin yin wasa. Har ila yau, sautin su ya fi na violas, wanda, saboda girman girman su, sautin ƙasa. Idan muka kalli kayan kida guda ɗaya, akwai ƙayyadaddun alaƙa tsakanin girman kayan da aka bayar da sautinsa. Tsarin yana da sauƙi: mafi girman kayan aiki, ƙananan sautin da aka samar daga gare ta shine. Game da kayan kirtani, tsari shine kamar haka, farawa tare da mafi girman sauti: violin, viola, cello, bass biyu.

Gina kayan kirtani

Gina violin da viola, da sauran kayan aikin wannan rukunin, watau cello da bass biyu, suna da kama da juna, kuma babban bambanci shine girmansu. Akwatin resonance na waɗannan kayan aikin ya ƙunshi faranti na sama da ƙasa, waɗanda, ba kamar gita ba, suna ɗan kumbura, da tarnaƙi. Akwatin yana da notches masu siffar C a gefe, kuma kusa da su, a saman farantin, akwai ramukan sauti guda biyu da ake kira efs, saboda siffarsu mai kama da harafin F. Spruce (saman) da sycamore (kasa da gefe). An fi amfani da itace don ginawa . Ana sanya katakon bass a ƙarƙashin igiyoyin bass, wanda ya kamata ya rarraba girgiza akan rikodin. Ana haɗe allon yatsa (ko wuyansa) zuwa allon sauti, wanda akan sa allon yatsa mara ƙarfi, yawanci ebony ko rosewood. A ƙarshen mashaya akwai ɗakin peg yana ƙarewa a kai, yawanci ana sassaƙa shi da siffar katantanwa. Wani muhimmin abu mai mahimmanci, ko da yake ba a iya gani daga waje, shine rai, ƙaramin fil ɗin spruce da aka sanya tsakanin faranti a ƙarƙashin igiyoyin igiya. Ayyukan rai shine don canja wurin sauti daga sama zuwa farantin ƙasa, don haka ƙirƙirar katako na kayan aiki. Violin da viola suna da kirtani huɗu waɗanda aka kama da wutsiyar wutsiya kuma an ja su da turaku. Tun da farko an yi igiyoyi ne da hanjin dabbobi, yanzu an yi su da nailan ko karfe.

Smyczek

Baka wani abu ne da ke ba da damar fitar da sauti daga kayan aikin. Sanda ce ta katako da aka yi da itace mai wuya da na roba (mafi yawancin fernamuk) ko fiber carbon, wanda akan ja gashin doki ko gashin roba.

. Tabbas, zaku iya amfani da dabarun wasa daban-daban akan kirtani, don haka zaku iya zazzage igiyoyin da yatsunsu.

Viola ko violin?

Sautin kayan aikin guda ɗaya

Saboda kasancewarsu mafi kankantar kayan kirtani. sbiki zai iya cimma mafi girman sautin sauti. Wannan shine mafi kaifi da sauti mafi ratsawa da aka samu a cikin manyan rijistar. Godiya ga girmansa da halayen sautin sauti, violin ya dace don saurin kida mai raye-raye. Viola a gefe guda, yana da ƙananan sauti mai zurfi, mai zurfi da laushi idan aka kwatanta da violin. Dabarar kunna kayan kida biyu iri ɗaya ce, amma saboda girman girma yana da wahala a yi wasu dabaru akan viola. Saboda wannan dalili, an taɓa amfani da shi a matsayin kayan aiki na rakiyar violin. A yau, duk da haka, an tsara nau'i-nau'i da yawa don viola a matsayin kayan aiki na solo, don haka idan muna neman sauti mai laushi, mafi ƙasƙanci don ɓangaren solo, viola na iya zama mafi kyau fiye da violin.

Wane kayan aiki ne ya fi wahala?

Yana da wuya a amsa wannan ba tare da wata shakka ba domin da yawa ya dogara da abubuwan da muke so. Idan muna son yin wasan violin na virtuoso akan viola, tabbas zai buƙaci ƙarin ƙoƙari da kulawa daga gare mu saboda girman girman viola. Sabanin haka, zai kasance da sauƙi a gare mu, domin a kan violin ba mu buƙatar irin wannan yatsan yatsu ko kuma irin wannan baka na baka kamar lokacin kunna viola. Sautin na'urar, timbre da sauti kuma suna da mahimmanci. Tabbas, duka kayan aikin biyu suna da matukar buƙata kuma idan kuna son samun damar yin wasa a babban matakin, kuna buƙatar ciyar da lokaci mai yawa don yin aiki.

 

Leave a Reply