4

Kayan kida na yara

Wanne kayan aiki yakamata yaronku ya zaɓa? A wane shekaru ne za a iya koya masa wasa? Yadda za a gane iri-iri na kayan kida ga yara? Za mu yi ƙoƙarin amsa waɗannan tambayoyin a cikin wannan kayan.

Ya kamata a lura nan da nan cewa zai yi kyau a bayyana wa yara yanayin sautinsa a farkon saninsu da kayan aiki. Don yin wannan, iyaye suna buƙatar sanin tsarin gargajiya na kayan kida a gaba ɗaya. Komai yana da sauki a nan. Babban ƙungiyoyin kayan kida sune kirtani (kunkaye da tarawa), kayan aikin iska (kayan itace da tagulla), maɓallan madannai daban-daban da kayan kaɗe-kaɗe, da takamaiman rukuni na kayan kida na yara - kayan amo.

Kayan kida don yara: kirtani

Madogarar sauti na waɗannan kayan aikin igiyoyi masu shimfiɗa ne, kuma resonator jikin katako ne mara ƙarfi. Wannan rukunin ya haɗa da fizge ya sunkuya kayan kida.

A cikin kayan kida, kamar yadda zaku iya tsammani, ana samar da sauti ta hanyar zazzage igiyoyin da yatsunku ko na'ura ta musamman (misali, karba). Shahararrun zaren da aka tuɓe sune domras, guitars, balalaikas, zithers, garayu, da sauransu.

A cikin kirtani na baka, ana yin sauti ta amfani da baka. A cikin wannan rukuni, kayan aiki mafi dacewa ga yaro zai zama violin - cello da, musamman, bass biyu, wanda har yanzu yana da yawa ga yara.

Koyon kunna kayan kirtani abu ne mai wahala da ɗaukar lokaci. Yana buƙatar jariri ya sami ƙarfi da hannaye masu dabara, haƙuri, da kyakkyawan ji. Ana ba da shawarar a koya wa yaro wasa kayan kida da aka zare tun yana ɗan shekara shida ko bakwai, lokacin da yatsunsu suka yi ƙarfi. Kuna iya fara koyon wasan violin tun kuna ɗan shekara uku.

Kayan kida don yara: kayan aikin iska

An raba kayan kiɗan iska na yara zuwa gida katako da tagulla. Samar da sauti a cikin su duka ana yin su ta hanyar busa iska.

Kayayyakin katako sun haɗa da:

  • sarewa;
  • clarinet;
  • phage, etc.

Ƙungiyar tagulla ta ƙunshi:

  • tube;
  • trombone;
  • tuba, etc.

Don ƙware kayan aikin iska na yara, ana buƙatar babban ƙarfin huhu da haɓaka ƙwarewar motar hannu. Yara masu shekaru biyar suna iya ƙoƙarin yin wasa da kayan aiki mai sauƙi - bututu. Ana ba da shawarar koyon yin kida na ƙwararru tun daga shekara 10, ko ma 12.

Kayan kida don yara: madannai

Wannan tabbas yana ɗaya daga cikin ƙungiyoyin kayan aikin da suka bambanta. Mafi sau da yawa, ana amfani da ƙungiyoyi masu zuwa da nau'ikan madannai don koyar da yara:

  • kirtani na keyboard (piano).
  • maballin reed (bayan, melodica, accordion).
  • maballin lantarki (synthesizer, sashin wutar lantarki na yara).

Ƙungiya ta ƙarshe watakila ita ce ta fi kowa. Yanzu haka masana'antar tana samar da na'urori masu haɗawa da nufin har ma da yara masu shekaru ɗaya da rabi zuwa biyu. Irin waɗannan kayan aikin suna samar da sautuka mafi sauƙi (mafi yawancin ma'aunin diatonic, a cikin octave ɗaya ko biyu) kuma sun fi mayar da hankali kan ci gaban yara fiye da koyon wasa. Ana ba da shawarar a koya wa yara su buga madannai da fasaha tun daga shekara biyar zuwa shekara bakwai.

Kayan kida don yara: ganguna

Ana iya raba kayan kiɗan kaɗe-kaɗe na yara zuwa waɗanda ke da ma'auni da waɗanda ba su da. Rukunin farko ya ƙunshi nau'ikan xylophones da wayoyin ƙarfe. Sikelin su na iya zama diatonic da chromatic. Ana iya buga su da sanduna tare da tukwici na roba ko katako.

Ana ba da shawarar siyan xylophones na wasan yara waɗanda suka fara daga watanni tara - don haɓaka ji da abubuwan da suka faru (bugu - ana samar da sauti). Yaran da suka tsufa za su iya maimaita waƙa mafi sauƙi bayan iyayensu. Ana ba da shawarar koyon wasan da ƙwarewa tun daga ɗan shekara 11.

Ƙungiya na kayan kaɗa waɗanda ba su da ma'auni sun haɗa da karrarawa, castanets, tambourines, triangles, karrarawa da ganguna. Sanin yara na farko da irin waɗannan kayan aikin yana farawa a kusan shekara ɗaya. Yana da kyau a fara haɓaka ƙwararru tun yana ɗan shekara 13.

Kayan kida don yara: kayan amo

Ainihin, wannan ƙayyadaddun rukuni ne na kayan kida (wanda ake kira percussion na hannu). Wannan ya haɗa da maracas, akwatunan amo, shaker, rattles, da sauransu.

Nan ne yara sukan fara sanin kiɗan. Bayan haka, a haƙiƙanin haƙiƙa guda ɗaya shine kayan amo. Suna ba ku damar haɓaka ma'anar ƙwanƙwasa da aza harsashin ci gaban kiɗan nan gaba.

Af, idan kuna shakka cewa yaronku zai iya sarrafa wannan ko waccan kayan aiki, ko kuma idan kuna tunanin cewa ba zai sha'awar shi ba, ku tabbata ku kalli waɗannan bidiyoyi guda biyu: za su kawar da duk abubuwan da kuka firgita, su caje ku. tare da positivity kuma cika ku da soyayyar rayuwa:

Leave a Reply