Monica I (I, Monica) |
'yan pianists

Monica I (I, Monica) |

I, Monica

Ranar haifuwa
1916
Zama
pianist
Kasa
Faransa

Sau ɗaya, shekaru da yawa da suka wuce, 'yan ƙasa - Faransanci - mai lakabi Monica Az "Mademoiselle piano"; wannan ya kasance a lokacin rayuwar Marguerite Long. Yanzu da gaskiya an dauke ta a matsayin wadda ta cancanci magaji ga fitaccen mai fasaha. Wannan gaskiya ne, ko da yake kamanceceniya ba ta cikin salon wasan piano ba, amma a cikin gabaɗayan al'amuransu. Kamar yadda Long ya kasance a cikin shekarun farko na ƙarni na mu gidan kayan gargajiya wanda ya zaburar da Debussy da Ravel, haka Az ya yi wahayi da kuma ƙarfafa mawaƙan Faransanci na ƙarni na gaba. Kuma a lokaci guda, shafuka masu haske na tarihin rayuwarta suna da alaƙa da fassarar ayyukan Debussy da Ravel - fassarar da ta kawo ta duka duniya da kuma lambar yabo ta girmamawa.

Duk wannan ya kasance da hankali sosai kuma daidai ne da masanin kida na Soviet DA Rabinovich ya tantance nan da nan bayan ziyarar farko na mai zane a kasarmu a 1956. "Aikin Monica Az na kasa," ya rubuta. “Muna nufin ba wai waƙoƙin pianist kaɗai ba, wanda marubutan Faransa suka mamaye. Muna magana ne game da bayyanar fasaha na Monica Az. A cikin salon wasan kwaikwayo, muna jin Faransa ba "gaba ɗaya", amma Faransa ta zamani. Couperin ko Rameau sauti daga pianist ba tare da alamar "ingancin gidan kayan gargajiya ba", tare da rarrashi kamar rayuwa, lokacin da kuka manta cewa ƙananan ƙananan su na da nisa daga zamaninmu. Hankalin mai zane yana kamewa kuma hankali yana jagoranta koyaushe. Hankali ko hanyoyin karya baƙo ne a gare ta. Gabaɗaya ruhun wasan kwaikwayon Monica Az yana tunawa da fasahar Anatole Faransa, mai tsauri a cikin filastik, a bayyane, a zahiri, wanda ya samo asali a cikin al'adun gargajiya na ƙarni da suka wuce. Mai sukar ta bayyana Monica Az a matsayin babbar mai fasaha, ba tare da kyautata darajar mai zane ba. Ya lura cewa mafi kyawun halayensa - sauƙi mai sauƙi, fasaha mai kyau, ƙwaƙƙwarar ƙwanƙwasa - sun fi bayyana a fili a cikin fassarar kiɗa na tsohuwar masters. Gogaggen masu sukar ba su tsira daga gaskiyar cewa, a cikin fassarar Impressionists, Az ya fi son bin hanyar da aka yi nasara, da kuma manyan ayyuka - ko sun kasance sonata na Mozart ko Prokofiev - ba su da nasara a gare ta. Sauran masu bitar mu su ma sun shiga wannan kima, tare da wasu abubuwa.

Binciken da aka nakalto yana nufin lokacin da Monica Az ta riga ta zama cikakkiyar ƴar fasaha. Almajiri na Conservatory na Paris, ɗalibin Lazar Levy, tun tana ƙuruciyarta tana da alaƙa da kiɗan Faransanci, tare da mawaƙa na zamaninta, ta sadaukar da shirye-shiryen gabaɗaya ga ayyukan marubutan zamani, ta buga sabbin kide-kide. Wannan sha'awar ta kasance tare da mai wasan piano daga baya. Don haka, da ta isa ƙasarmu a karo na biyu, ta haɗa cikin shirye-shiryenta na kade-kade na solo ayyukan O. Messiaen da mijinta, mawaki M. Mihalovichi.

A cikin ƙasashe da yawa, an san sunan Monica Az tun ma kafin saduwa da ita - daga rikodin kide kide na Piano na Ravel, wanda aka yi da madugu P. Pare. Kuma sun gane mai zane-zane, sun yaba mata a matsayin mai yin wasan kwaikwayo da kuma farfagandar kusan manta, a kalla a waje da Faransa, kiɗa na tsofaffin masters. A lokaci guda kuma, masu sukar sun yarda cewa idan tsauraran horo na rhythmic da kuma bayyananniyar ƙirar ƙira ta kawo masu ra'ayi kusa da litattafai a cikin fassararta, to, halaye iri ɗaya sun sa ta zama mai fassara mai kyau na kiɗan zamani. Har ila yau, wasan da take yi a yau ba ta da sabani, wanda wani mai sukar wata mujalla ta Poland Rukh Muzychny ta lura da shi kwanan nan, wanda ya rubuta: “Na farko kuma mafi rinjayen ra’ayi shi ne cewa an yi tunani sosai game da wasan, ana sarrafa shi, an sarrafa shi sosai. m. Amma a hakikanin gaskiya, irin wannan cikakkiyar fahimta ba ta wanzu, saboda ainihin yanayin mai yin shi ya sa ya yanke shawara, ko da yake an riga an zaba su, amma ba kawai ba. Inda wannan yanayin ya zama mai nazari da mahimmanci, muna hulɗa da "rashin hankali", tare da rashin jin dadi, wani nau'i na hatimi na halitta - kamar yadda a cikin Monica Az. Duk abin da ke cikin wannan wasan yana auna, daidai, duk abin da aka kiyaye shi daga matsananciyar - launuka, kuzari, tsari.

Amma wata hanya ko wata, da kuma riƙewa har zuwa yau "mutuncin Triune" na babban - kasa - layi na fasaharta, Monica Az, ban da haka, yana da babban nau'i mai girma da bambancin. Mozart da Haydn, Chopin da Schumann, Stravinsky da Bartok, Prokofiev da Hindemith - wannan ita ce da'irar marubutan da ƴan wasan pian na Faransa ke jujjuyawa akai-akai, suna riƙe da sadaukarwarta ga Debussy da Ravel a farkon wuri.

Grigoriev L., Platek Ya.

Leave a Reply