Akwatin kiɗa: menene, abun da ke ciki, yadda yake aiki, tarihi, nau'ikan
Mechanical

Akwatin kiɗa: menene, abun da ke ciki, yadda yake aiki, tarihi, nau'ikan

Akwatin kiɗa wani nau'i ne na kayan kida na inji, wanda ya daɗe ba kawai hanyar yin waƙa ba, har ma da kayan ado na ciki.

A ƙarshen XNUMXth - farkon karni na XNUMX, irin wannan ɗan ƙaramin abu yana samuwa a cikin duk iyalai masu aristocratic. A yau, akwatunan kiɗa, ko da yake sun yi hasarar tsohon shaharar su, kyauta ce maraba, suna nuna sihiri, tsohuwar tarihi, tatsuniya.

Akwatin kiɗa: menene, abun da ke ciki, yadda yake aiki, tarihi, nau'ikan
Samfurin a cikin nau'i na sutura

Na'urar da ka'idar aiki

Ka'idar aiki na duk samfurori iri ɗaya ne: a cikin akwatin acoustic, ana shirya faranti na karfe a cikin jerin da ake so, bambanta da kauri - suna samar da sikelin. Juya crank da hannu ko jujjuya akwatin tare da maɓalli, ɓangaren jujjuyawar injin ɗin, sanye take da fil, yana taɓa faranti, yana haifar da sauti masu ban sha'awa.

Na'urar ta ƙunshi sassa masu zuwa:

  • Tsaya Tushen ƙarfe mai nauyi wanda ke yin aikin kawai - riƙe duk sauran hanyoyin.
  • Maɓalli. Yana aiki da inji. Haɗe da ƙirar injiniyoyi, masu hannu suna sanye da hannu maimakon maɓalli.
  • Comb. Tushen ƙarfe yana ciki, yana da hakora masu girma dabam dabam. Kayan tsefe karfe ne.
  • Silinda. Tsarin juyawa, wanda ke kusa da tsefe, wani nau'in ganga ne. Filayen yana sanye da fil da aka jera ta yadda, yayin da suke juyawa, sai su taɓa wasu haƙoran tsefe – a lokacin ne akwatin ya fara sauti. Girman diamita na Silinda, mafi tsayin waƙar.
  • Tsarin bazara. Ɗaya ko fiye daga cikin waɗannan hanyoyin da aka sanya a cikin tsarin suna ba ka damar maimaita waƙar sau da yawa. Dangane da girman bazara, kiɗan za ta kunna na mintuna da yawa ko sa'o'i da yawa.

Akwatin kiɗa: menene, abun da ke ciki, yadda yake aiki, tarihi, nau'ikan

Tarihin akwatin kiɗa

Akwatunan kiɗa na farko sun bayyana a Turai a farkon karni na XNUMX. Haihuwar bidi'a yana da alaƙa da haɓaka hanyoyin agogo: lokacin da agogo ya koyi yin kiɗa, masters sun fito da gizmos iri-iri waɗanda ke yin sauti masu daɗi, gami da akwatunan kiɗa.

Da farko, abubuwan tunawa na waje suna da tsada sosai; masu hannu da shuni ne kawai masu hannu da shuni suka yanke shawarar ba da izinin siyan. A farkon karni na XNUMX, Swiss ta bude masana'anta na farko: an fara samar da akwatunan kiɗa a cikin batches. An yi nasara musamman samfura sanye take da adadi masu motsi suna rawa ga kidan.

Da farko, an yi kayan aikin da nau'ikan itace masu tsada. An yi ado da kayan da aka gama da kyau, yana ƙoƙari ya ba da kyan gani mai tsada: ribbons, yadudduka, duwatsu, lu'u-lu'u, hauren giwa. Irin waɗannan samfurori sun yi kama da ban mamaki, m, mai salo. Sa'an nan kuma karfe Tsarin ya fara zama la'akari gaye.

A ƙarshen karni na XNUMX, an ƙirƙira gramophones: sun sake bugawa, ban da waƙa, muryar mawaƙa. Shahararriyar akwatunan kiɗa sun ragu nan take. Yau ana siyan su a matsayin abin tunawa. A cikin Rasha, mafi kyawun masana'antun na akwatunan zamani ana kiran su kamfanoni "Kyautata na Rasha", "Dokokin Nasara".

Akwatin kiɗa: menene, abun da ke ciki, yadda yake aiki, tarihi, nau'ikan
Tsarin Piano

Nau'in akwatunan kiɗa

Yawancin samfurori ana bambanta su ta hanyar nau'in tsari, zane.

Ta nau'in inji

Akwai zaɓuɓɓuka guda 2: tare da na'urar hannu, tare da injin iska.

  • Manual Sunan yana magana da kansa: kayan aiki yana aiki yayin da mai shi ke gungura hannun. Tsaida aikin yana dakatar da sautin waƙar.
  • Aikin agogo. Yana ɗaukar amfani da maɓalli: har sai shuka ya ƙare, waƙar ta ci gaba da yin sauti.

Ta hanyar zane

An yi kayan aiki a kowace hanya mai yiwuwa, mai salo don abubuwa daban-daban. Mafi mashahuri, zaɓuɓɓukan da ke faruwa akai-akai:

  • kirji na aljihun tebur tare da masu zane da yawa: na sama yana ɗaukar kayan aiki, ƙananan an yi niyya don adana gizmos masu mahimmanci;
  • piano, gramophone - wani zaɓi na kyauta na gargajiya wanda zai iya yin ado da ciki;
  • zuciya - kyauta mai kyau ga masoya, sababbin ma'aurata;
  • tafkin swan - sanye take da nau'ikan rawa na ballerinas.
Антикварная музыкальная шкатулка с балериной. Akwatin kiɗa na Swan Lake Antique

Leave a Reply