4

Melismas a cikin kiɗa: manyan nau'ikan kayan ado

Melismas a cikin kiɗa shine abin da ake kira kayan ado. Alamun Melisma suna nufin alamun taƙaitaccen bayanin kiɗan, kuma manufar yin amfani da waɗannan kayan ado iri ɗaya shine canza launin babban tsarin waƙar da ake yi.

Melismas ya samo asali ne daga waƙa. A cikin al'adun Turai an taɓa wanzuwa, kuma a wasu al'adun Gabas har yanzu akwai, salon waƙa na melismatic - rera waƙa tare da adadi mai yawa na waƙoƙin daidaitattun kalmomin rubutu.

Melismas ya taka muhimmiyar rawa a cikin tsohuwar kiɗan operatic, a cikin wannan yanki sun haɗa da nau'ikan kayan ado iri-iri: alal misali, roulades da coloraturas, waɗanda mawaƙa suka sanya cikin farin ciki sosai a cikin arias ɗinsu na kirki. Daga kusan lokaci guda, wato, daga karni na 17, an fara amfani da kayan ado sosai a cikin kiɗan kayan aiki.

Wadanne nau'ikan melismas ne akwai?

Ana yin waɗannan ƙididdiga masu waƙa ta hanyar kuɗin lokacin sauti na bayanan da suka gabata, ko kuma a kashe waɗancan bayanan da aka ƙawata da melisma. Shi ya sa ba a la’akari da tsawon lokacin irin wannan juyi ba a tsawon lokacin da za a yi.

Babban nau'ikan melismas sune: trill; gruppetto; dogon bayanin alheri da gajere; m.

Kowane nau'in melisma a cikin kiɗa yana da nasa kafaffen ƙa'idodin da aka sani a baya don yin aiki, da kuma alamar sa a cikin tsarin ƙididdigar kiɗan.

Menene trill?

Trill shine sauri, maimaita maimaitawar sautuna biyu na ɗan gajeren lokaci. Ɗaya daga cikin sautin trill, yawanci na ƙasa, ana sanya shi azaman babban sauti, kuma na biyu a matsayin sautin taimako. Alamar da ke nuna trill, yawanci tare da ɗan ci gaba a cikin nau'i na layi mai kauri, ana sanya shi sama da babban sautin.

Tsawon lokacin trill koyaushe yana daidai da tsawon lokacin bayanin da babban sautin melisma ya zaɓa. Idan trill yana buƙatar farawa da sautin ƙarami, to ana nuna shi da ƙaramin rubutu da ke zuwa gaban babba.

Matsalolin Shaidan…

Game da trills, akwai kyakkyawan kwatancen waka tsakanin su da waƙar stits, wanda, duk da haka, ana iya danganta shi da sauran melismas. amma idan an lura da hotuna masu dacewa - alal misali, a cikin ayyukan kiɗa game da yanayi. Akwai kawai wasu abubuwan da ba za a iya gani ba - shaidan, mugunta, alal misali.

Yadda za a yi gruppetto?

Ado na "gruppetto" ya ta'allaka ne a cikin saurin aiwatar da jerin bayanan, wanda ke wakiltar waƙar babban sauti tare da bayanin taimako na sama da ƙasa. Nisa tsakanin manyan sautunan murya da ƙarin sauti yawanci daidai yake da tazara ta biyu (wato waɗannan sautunan maƙwabta ko maɓallan da ke kusa).

Yawancin lokaci ana nuna gruppetto ta lanƙwasa mai kama da alamar rashin iyaka. Akwai nau'i biyu na waɗannan curls: farawa daga sama kuma farawa daga ƙasa. A cikin akwati na farko, dole ne mawaƙa ya fara wasan kwaikwayon daga sautin taimako na sama, kuma a cikin na biyu (lokacin da curl ya fara a kasa) - daga ƙananan.

Bugu da ƙari, tsawon lokacin sautin melisma kuma ya dogara da wurin da alamar da ke nuna shi. Idan yana sama da bayanin kula, to, melisma dole ne a yi shi a duk tsawon lokacinsa, amma idan yana tsakanin bayanin kula, to tsawon sa yana daidai da rabin na biyu na sautin bayanin kula.

Gajeru kuma dogon bayanin alheri

Wannan melisma ita ce sauti ɗaya ko fiye da ke zuwa nan da nan kafin a yi wa sautin ado. Bayanan alheri na iya zama duka "gajere" da "dogon" (sau da yawa kuma ana kiranta "dogon").

Wani ɗan gajeren bayanin alheri na iya zama wani lokaci (har ma fiye da sau da yawa ba haka lamarin yake ba) ya ƙunshi sauti ɗaya kawai, wanda a cikin wannan yanayin ana nuna shi ta ƙaramin rubutu na takwas tare da ƙetare tushe. Idan akwai bayanai da yawa a cikin ɗan gajeren bayanin alheri, an sanya su a matsayin ƙananan rubutu na goma sha shida kuma ba a ketare komai.

Dogon bayanin alheri mai tsawo ko tsawaita koyaushe yana samuwa tare da taimakon sauti ɗaya kuma ana haɗa shi cikin tsawon lokacin babban sauti (kamar ana raba lokaci ɗaya tare da shi har sau biyu). Yawancin lokaci ana nunawa ta ƙaramin bayanin kula na rabin tsawon lokacin babban bayanin kula kuma tare da tushe mara ƙetare.

Mordent ya haye kuma ya tsallake

An samo Mordent daga murkushe rubutu mai ban sha'awa, sakamakon abin da bayanin kula ya yi kama da murƙushe sau uku. Su ne manyan guda biyu da kuma ɗaya na taimako (wanda ke shiga ciki kuma, a gaskiya, yana murƙushe) sauti.

Sautin taimako shine na sama ko ƙasa da ke kusa, wanda aka saita bisa ga ma'auni; wani lokaci, don mafi girman kaifin, nisa tsakanin babban sauti da karin sauti ana matsawa zuwa wani semitone tare da ƙarin kaifi da filaye.

Wanne sautin taimako don kunna - babba ko ƙasa - ana iya fahimtar yadda ake siffanta alamar mordent. Idan ba a ketare shi ba, to, sautin karin ya kamata ya zama na biyu mafi girma, kuma idan, akasin haka, an ƙetare shi, to, ƙananan.

Melismas a cikin kiɗa hanya ce mai kyau don ba da haske na karin waƙa, yanayi mai ban sha'awa na musamman, da launi mai salo don tsohuwar kiɗan, ba tare da yin amfani da canje-canje a cikin tsarin rhythmic ba (aƙalla a cikin bayanin kiɗan).

Leave a Reply