Rikodi da kunna bayanin kida (Darasi na 4)
piano

Rikodi da kunna bayanin kida (Darasi na 4)

A darasi na ƙarshe, na uku, mun yi nazarin manyan ma'auni, tazara, tsayayyen matakai, waƙa. A cikin sabon darasin mu, daga karshe za mu yi kokarin karanta wasikun da mawakan ke kokarin isar mana. Kun riga kun san yadda za ku bambanta bayanin kula da juna kuma ku ƙayyade tsawon lokacin su, amma wannan bai isa ya kunna ainihin yanki na kiɗa ba. Abin da za mu yi magana a kai ke nan.

Don farawa, gwada kunna wannan yanki mai sauƙi:

To, ka sani? Wannan wani yanki ne daga waƙar yara "Ƙananan itacen Kirsimeti yana da sanyi a cikin hunturu." Idan kun koyi kuma kun sami damar haifuwa, to kuna tafiya daidai.

Bari mu ƙara ɗan wahala kuma mu ƙara wani sanda. Bayan haka, muna da hannaye biyu, kuma kowanne yana da sanda ɗaya. Bari mu yi wasa iri ɗaya, amma da hannaye biyu:

Mu ci gaba. Kamar yadda mai yiwuwa ka lura, a cikin hanyar da ta gabata, sandunan biyu suna farawa da maƙarƙashiya. Wannan ba koyaushe zai kasance ba. A mafi yawan lokuta, hannun dama yana buga ƙwanƙwasa treble kuma hannun hagu yana buga bass clef. Kuna buƙatar koyon raba waɗannan ra'ayoyin. Mu ci gaba da shi yanzu.

Kuma abu na farko da za ku buƙaci ku yi shi ne koyon wurin da bayanin kula a cikin bass clef.

Bass (maɓalli Fa) yana nufin cewa an rubuta sautin ƙaramin octave fa akan layi na huɗu. ɗigogi masu ƙarfi guda biyu da aka haɗa a cikin hotonsa dole ne su wuce layi na huɗu.

Rikodi da kunna bayanin kida (Darasi na 4)

Dubi yadda aka rubuta bass da treble clef note kuma ina fatan kun fahimci bambancin.

Rikodi da kunna bayanin kida (Darasi na 4)

Rikodi da kunna bayanin kida (Darasi na 4)

Rikodi da kunna bayanin kida (Darasi na 4)

Kuma ga waƙar da muka saba da ita "Yana da sanyi a cikin hunturu don ɗan bishiyar Kirsimeti", amma an rubuta a cikin maɓallin bass kuma an canza shi zuwa ƙaramin octave. Rikodi da kunna bayanin kida (Darasi na 4) Kunna shi da hannun hagu don saba da rubuta kiɗa a cikin ƙwanƙwasa bass kaɗan.

Rikodi da kunna bayanin kida (Darasi na 4)

To, yaya kuka saba dashi? Kuma yanzu bari mu yi kokarin hada a cikin daya aiki guda biyu clefs riga saba mana - violin da bass. Da farko, ba shakka, zai yi wahala – kamar karatu a lokaci guda cikin harsuna biyu. Amma kada ku firgita: yin aiki, aiki da ƙarin aiki zai taimaka muku samun nutsuwa tare da kunna maɓallai biyu a lokaci guda.

Lokaci ya yi don misalin farko. Ina gaggawar faɗakar da ku - kar ku yi ƙoƙarin yin wasa da hannaye biyu lokaci guda - da wuya mutum na yau da kullun ya yi nasara. Ware hannun dama da farko, sannan hagu. Bayan kun koyi sassan biyu, zaku iya haɗa su tare. To, bari mu fara? Mu yi kokarin kunna wani abu mai ban sha'awa, kamar haka:

To, idan mutane suka fara rawa suna rakiyar tango, hakan yana nufin kasuwancin ku ya hau tudu, in ba haka ba, kada ku yanke ƙauna. Akwai dalilai da yawa na wannan: ko dai yanayin ku bai san yadda ake rawa ba :), ko duk abin yana gaban ku, kawai kuna buƙatar ƙarin ƙoƙari, sannan komai zai yi aiki.

Har ya zuwa yanzu, misalan kiɗan aiki ne tare da sauƙaƙan kari. Yanzu bari mu koyi ƙarin hadadden zane. Kada ku ji tsoro, ba babban abu ba. Ba haka ya fi rikitarwa ba.

Mun kasance muna wasa galibi lokaci guda. Baya ga manyan lokutan da muka riga muka saba da su, ana kuma amfani da alamun a cikin bayanin kiɗan da ke ƙara tsawon lokaci.

Wadannan sun hada da:

a) ma'ana, wanda ke ƙara yawan lokacin da aka ba da rabi; an sanya shi zuwa dama na kan bayanin kula:

b) maki biyu, yana ƙara tsawon lokacin da aka bayar da rabi da wani kwata na babban lokacinsa:

a) league - layin arcuate mai haɗa tsawon lokacin bayanin kula na tsayi iri ɗaya:

d) tsaya – Alamar da ke nuna ƙaƙƙarfan ƙaƙƙarfan ƙaƙƙarfan tsawon lokaci. Don wasu dalilai, mutane da yawa suna murmushi lokacin da suka hadu da wannan alamar. Ee, hakika, dole ne a ƙara tsawon lokacin bayanin kula, amma duk ana yin wannan a cikin iyakoki masu ma'ana. In ba haka ba, za ku iya ƙara shi kamar haka: "... sannan zan yi wasa gobe." Fermata ƙaramar madauwari ce mai digo a tsakiyar lanƙwasa:

Daga abin da kuke buƙata, watakila yana da kyau a tuna yadda suke kama karyewa.

Don ƙara lokacin tsayawa, ana amfani da dige-dige da fermats, har ma don bayanin kula. Ma'anarsu a cikin wannan yanayin ita ce. Gasar wasanni kawai don dakatarwa ba sa aiki. Idan ya cancanta, zaku iya sanya tsayawa da yawa a jere kuma kada ku damu da wani abu daban.

To, bari mu yi ƙoƙari mu sanya abin da muka koya a aikace:

Bayanan kula na waƙar L`Italiano ta Toto Cutugno

Kuma a ƙarshe, ina so in gabatar muku da alamun taƙaitaccen bayanin kida:

  1. Maimaita alamar - maida () - ana amfani dashi lokacin maimaita kowane bangare na aiki ko gaba ɗaya, yawanci ƙarami, aiki, misali, waƙar jama'a. Idan, bisa ga niyyar mawaƙin, wannan maimaitawar ya kamata a yi ba tare da canje-canje ba, kamar dai a karon farko, to marubucin bai sake rubuta dukan rubutun kiɗan ba, amma ya maye gurbinsa da alamar amsawa.
  2. Idan a lokacin maimaita ƙarshen wani ɓangaren da aka ba ko kuma aikin gaba ɗaya ya canza, to, an sanya madaidaicin madauri na kwance sama da matakan canzawa, wanda ake kira. "volta". Don Allah kada ku ji tsoro kuma kada ku ruɗe da ƙarfin lantarki. Yana nufin ana maimaita wasan gabaɗaya ko ɓangarensa. Lokacin maimaitawa, ba kwa buƙatar kunna kayan kiɗan da ke ƙarƙashin volt na farko, amma ya kamata ku je na biyu nan da nan.

Bari mu kalli misali. Yin wasa daga farkon, mun isa alamar "sake kunnawa".“(Ina tunatar da ku cewa wannan alama ce ta maimaituwa), za mu sake fara wasa tun daga farko, da zarar mun gama wasa har zuwa na 1st. volts, nan da nan "tsalle" zuwa na biyu. Volt na iya zama ƙari, dangane da yanayin mawallafin. Don haka ya so, ka sani, don maimaita sau biyar, amma kowane lokaci tare da ƙare daban-daban zuwa jumlar kiɗa. Wato 5 volts.

Akwai kuma volts "Don maimaitawa" и "Don Karshen". Irin waɗannan volts ana amfani da su musamman don waƙoƙi (ayoyi).

Kuma yanzu za mu yi la'akari da rubutu na kiɗa a hankali, lura da hankali cewa girman yana da hudu (wato, akwai 4 bugun jini a cikin ma'auni kuma sun kasance a cikin tsawon lokaci), tare da maɓallin ɗakin kwana ɗaya - si (kada ku manta da haka). Ayyukan ɗakin kwana ya shafi duk bayanin kula "si" a cikin wannan aikin). Bari mu yi “tsarin wasa”, watau a ina da abin da za mu maimaita, da… gaba, abokai!

Waƙar “Et si tu n'existais pas” na J. Dassin

Pat Matthews Animation

Leave a Reply