Jagora a Samar da Kida
Articles

Jagora a Samar da Kida

A farkon, yana da daraja bayyana abin da mastering yake kwata-kwata. Wato, tsari ne da muke ƙirƙira albam ɗin da ya dace daga jerin waƙoƙin daidaikun mutane. Muna samun wannan tasiri ta hanyar tabbatar da cewa waƙoƙin sun fito daga zama ɗaya, ɗakin studio, ranar rikodi, da dai sauransu. Muna ƙoƙarin daidaita su a cikin ma'auni na mita, fahimtar sauti da tazara tsakanin su - don ƙirƙirar tsari iri ɗaya. . A lokacin sarrafa, kuna aiki akan fayil ɗin sitiriyo guda ɗaya (haɗin ƙarshe), ƙasa da ƙasa sau da yawa akan mai tushe (rukunin kayan kida da yawa da muryoyin murya).

Mataki na ƙarshe na samarwa - haɗuwa da ƙwarewa

Kuna iya cewa yana kama da sarrafa inganci. A wannan mataki, har yanzu kuna iya samun ɗan tasiri akan samarwa ta hanyar yin aiki akan gaba ɗaya (yawanci waƙa ɗaya).

A cikin ƙwarewa, muna da iyakataccen filin aiki, ba kamar a cikin haɗuwa ba, wanda har yanzu za mu iya canza wani abu - misali ƙara ko cire kayan aiki. Yayin haɗuwa, za mu yanke shawarar wane sauti zai yi sauti, a wane matakin ƙara, da kuma inda za mu yi wasa.

Jagora a Samar da Kida

A cikin ƙwarewa, muna yin kayan kwalliya, aikin ƙarshe na abin da muka ƙirƙira.

Ma'anar ita ce samun mafi kyawun sauti, matsakaicin matsakaicin ƙarar mafi girma ba tare da wani hasarar gani ba cikin inganci da mafi girman ma'auni na tonal na rikodi kafin a aika shi zuwa jerin jerin dubban kwafin CD. Ƙwararrun da aka yi da kyau na iya inganta ingancin kayan kiɗan sosai, musamman ma lokacin da ba a yi haɗe-haɗe da lokaci da fasaha ba. Haka kuma, ƙwararren ƙwararren ƙwararren faifan CD ya haɗa da wasu abubuwa na fasaha kamar lissafin PQ, lambobin ISRC, rubutun CD, da sauransu (abin da ake kira mizanin Red Book).

Mastering a gida

Yawancin mutanen da suka mallaki rikodin nasu sun fi son yin amfani da wani nau'i na daban don wannan, ban da wanda suke amfani da shi don yin rikodin waƙoƙi da haɗawa, ko amfani da na'urar waje. Wannan kyakkyawan bayani ne saboda bayan irin wannan canjin yanayi da kuma loda mahaɗin a cikin edita, za mu iya kallon rikodin mu daga wani kusurwa daban-daban.

Wannan wani bangare ne saboda muna fitar da gabaɗayan yanki zuwa waƙa ɗaya kuma ba mu da yuwuwar tsoma baki tare da kayan aikin sa.

aikace-aikace

Yawancin lokaci muna aiwatar da mastering a cikin tsari mai kama da abubuwa masu zuwa:

1.Matsi

Yana nufin gano wuri da cire abin da ake kira kololuwa. Hakanan ana amfani da matsi don samun daidaitaccen sauti na gaba ɗaya.

2. Gyara

Ana amfani da daidaitawa don haɓaka sautin gabaɗaya, santsin bakan, kawar da mitoci da kuma, alal misali, cire sibilants.

3.Takaitacce

Iyakance matakin sigina kololuwa zuwa matsakaicin ƙimar da na'urorin dijital suka yarda da kuma haɓaka matsakaicin matakin.

Dole ne mu tuna cewa kowace waƙa ta bambanta kuma ba za mu iya amfani da tsari ɗaya ga duk waƙoƙin ba, sai na albam. A wannan yanayin, a, wani lokacin yakan faru cewa kun kware dukan albam bisa ga batu guda ɗaya, ta yadda duk abin ya zama daidai.

Shin koyaushe muna buƙatar ƙwarewa?

Amsar wannan tambayar ba mai sauƙi ba ce kuma madaidaiciya.

Ya dogara da abubuwa da yawa. Zan iya ƙaddamar da wata sanarwa cewa a cikin kiɗan kulob, da aka yi a kan kwamfutar, lokacin da muka sabunta kowane mataki na haɗuwa kuma waƙarmu ta yi kyau, za mu iya barin wannan tsari ya tafi, ko da yake na gane cewa mutane da yawa za su kasance tare da ni. a wannan lokacin ba su yarda ba.

Yaushe ƙwarewa yana da mahimmanci?

1. Idan waƙarmu tayi kyau da kanta, amma tabbas ta fi shuru idan aka kwatanta da wata waƙa.

2. Idan yanki namu yayi kyau da kansa, amma yana da "haske" ko kuma "laka" idan aka kwatanta da wata waƙa.

3. Idan yanki namu yayi kyau da kansa, amma yana da haske sosai, ba shi da nauyin da ya dace idan aka kwatanta da wani yanki.

A gaskiya ma, ƙwarewa ba zai yi mana aikin ba, kuma ba ya sa haɗuwa ya yi kyau ba zato ba tsammani. Hakanan ba saitin kayan aikin mu'ujiza bane ko plugins na VST waɗanda zasu gyara kwari daga matakan samarwa da suka gabata na waƙa.

Irin wannan ka'ida ta shafi a nan kamar yadda yake a cikin yanayin haɗuwa - ƙananan mafi kyau.

Mafi kyawun bayani shine gyaran bandeji mai laushi ko amfani da kwampreso mai haske, wanda kawai zai ɗaure duk kayan aikin da ke cikin mahaɗin, kuma zai ja babbar hanyar zuwa matsakaicin matakin ƙarar.

Tuna!

Idan kun ji cewa wani abu bai yi daidai ba, gyara shi a cikin mahaɗin ko ma sake yin rikodin duk waƙar. Idan alama ta zama mai wahala, gwada sake yin rajista - wannan ɗaya ce daga cikin shawarwarin da ƙwararru ke bayarwa. Dole ne ku ƙirƙiri sauti mai kyau a farkon aiki, lokacin yin rajistar waƙoƙi.

taƙaitawa

Kamar yadda yake a cikin taken, ƙwarewa yana ɗaya daga cikin mahimman matakai na samar da kiɗa. Wannan shi ne saboda a lokacin wannan tsari ne za mu iya "gyara" lu'u-lu'unmu ko kuma lalata wani abu da muke aiki akai a cikin 'yan makonnin nan. Na yi imani cewa ya kamata mu ɗauki ƴan kwanaki kaɗan tsakanin haɗuwa da matakin ƙwarewa. Sannan za mu iya kallon guntun namu kamar mun samu wani mawaƙi ne ya ƙware, a taƙaice za mu dube shi cikin nutsuwa.

Zaɓin na biyu shine ba da yanki ga kamfani da ke hulɗa da ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun ƙwararrun kuma don samun cikakkiyar magani wanda ƙwararrun masana suka yi, amma muna magana a nan koyaushe game da samarwa a gida. Sa'a!

comments

An faɗi sosai - an bayyana shi. Duk wannan gaskiya ne 100%! Wani lokaci, ƴan shekaru da suka wuce, na yi tunanin cewa ya kamata ku sami toshe sihiri, zai fi dacewa da kullin guda ɗaya 😀, wanda zai sa ya yi kyau. Na kuma yi tunanin cewa kuna buƙatar hardware tc finalizer don samun babbar babbar murya da cunkoson waƙoƙi! Yanzu na san cewa abu mafi mahimmanci shine haɗuwa don kula da duk cikakkun bayanai da ma'auni daidai a wannan mataki. A fili akwai maganar .. cewa idan kun samar da siyar, to bayan maigidan za a sami mafi kyawun siyarwa! A gida, zaku iya ƙirƙirar samfuran sauti masu kyau .. kuma tare da amfani da kwamfuta kawai.

Ba haka bane

Leave a Reply