Amilcare Ponchielli |
Mawallafa

Amilcare Ponchielli |

Amilcare Ponchielli

Ranar haifuwa
31.08.1834
Ranar mutuwa
16.01.1886
Zama
mawaki
Kasa
Italiya

Ponchielli. "La Gioconda". Suicidio (M. Callas)

An adana sunan Ponchielli a cikin tarihin kiɗa, godiya ga opera ɗaya - La Gioconda - da ɗalibai biyu, Puccini da Mascagni, kodayake a tsawon rayuwarsa ya san nasara fiye da ɗaya.

An haifi Amilcare Ponchielli a ranar 31 ga Agusta 1834 a Paderno Fasolaro kusa da Cremona, ƙauyen da yanzu ke ɗauke da sunansa. Uban, mai shagon, shi ma'aikacin kauye ne kuma ya zama malami na farko ga dansa. Lokacin da yake da shekaru tara, an shigar da yaron a cikin Conservatory Milan. Anan Ponchielli yayi karatun piano, theory da abun da ke ciki na tsawon shekaru goma sha ɗaya (tare da Alberto Mazzucato). Tare da wasu ɗalibai uku, ya rubuta operetta (1851). Bayan kammala karatunsa daga ɗakin karatu, ya ɗauki kowane aiki - organist a cikin coci na Sant'Hilario a Cremona, bandmaster na National Guard a Piacenza. Duk da haka, ya kasance yana mafarkin yin aiki a matsayin mawaki na opera. Wasan opera ta farko ta Ponchielli, The Betrothed, bisa sanannen littafin nan na babban marubuci ɗan ƙasar Italiya na ƙarni na 1872, Alessandro Manzoni, an shirya shi a cikin ƙasarsa ta Cremona lokacin da marubucinta ya ketare iyakar shekaru ashirin. A cikin shekaru bakwai masu zuwa, an ƙaddamar da ƙarin wasan kwaikwayo guda biyu, amma nasarar farko ta zo ne kawai a cikin 1874, tare da sabon bugu na The Betrothed. A cikin XNUMX, Lithuanians bisa waƙar Konrad Wallenrod ta ɗan Poland romantic Adam Mickiewicz ya ga hasken rana, a shekara ta gaba an yi Bayar da Cantata Donizetti, kuma bayan shekara guda Gioconda ya bayyana, ya kawo marubucin nasara ta gaske.

Ponchielli ya amsa mutuwar manyan ’yan’uwansa tare da kade-kade na kade-kade: kamar Verdi a cikin Requiem, ya girmama tunawa da Manzoni ("Jana'izar Elegy" da "Jana'izar"), daga baya Garibaldi ("Trimphal Hymn"). A cikin 1880s, Ponchielli ya sami karbuwa sosai. A 1880, ya rike matsayin farfesa na abun da ke ciki a Milan Conservatory, a shekara daga baya, matsayin bandmaster na Cathedral na Santa Maria Maggiore a Bergamo, kuma a 1884 samu gayyata zuwa St. Petersburg. Anan zai sami liyafa mai ban sha'awa dangane da abubuwan samarwa na "Gioconda" da "Lithuanians" (a ƙarƙashin sunan "Aldona"). A cikin wasan opera na ƙarshe, Marion Delorme (1885), Ponchielli kuma, kamar yadda yake a La Gioconda, ya juya zuwa wasan kwaikwayo na Victor Hugo, amma nasarar da ta gabata ba a maimaita ba.

Ponchielli ya mutu a ranar 16 ga Janairu, 1886 a Milan.

A. Koenigsberg


Abubuwan da aka tsara:

wasan kwaikwayo – Savoyarka (La savoiarda, 1861, tr “Concordia”, Cremona; 2nd ed. – Lina, 1877, tr “Dal Verme”, Milan), Roderich, sarki a shirye (Roderico, re dei Goti, 1863, tr “Comunale). ”, Piacenza), Lithuanians (I lituani, bisa waƙar “Konrad Wallenrod” na Mickiewicz, 1874, tr “La Scala”, Milan; sabon ed. – Aldona, 1884, Mariinsky tr, Petersburg), Gioconda (1876, La) Scala shopping mall, Milan), Valencian Moors (I mori di Valenza, 1879, kammala ta A. Cadore, 1914, Monte Carlo), Prodigal Son (Il figliuol prodigo, 1880, t -r “La Scala”, Milan), Marion Delorme (1885, ibid.); ballet – Twins (Le due gemelle, 1873, La Scala shopping mall, Milan), Clarina (1873, Dal Verme shopping mall, Milan); cantata - K Gaetano Donizetti (1875); don makada – Mayu 29 (29 Maggio, jana'izar tafiya don tunawa da A. Manzoni, 1873), Waƙar tunawa da Garibaldi (Sulla tomba di Garibaldi, 1882), da dai sauransu .; kiɗa na ruhaniya, soyayya, da sauransu.

Leave a Reply