Nau'in kunna kiɗan
Tarihin Kiɗa

Nau'in kunna kiɗan

Dukanmu mun saba da gaskiyar cewa akwai bayanin kula guda 12 a cikin octave: 7 fararen maɓalli da 5 baƙi. Kuma duk waƙar da muke ji, daga na gargajiya zuwa dutse mai wuya, an yi su ne da waɗannan bayanan 12.

Ya kasance haka kullum? Shin kiɗan ya yi kama da wannan a lokacin Bach, a tsakiyar zamanai ko a zamanin da?

Al'adar rarrabawa

Abubuwa biyu masu mahimmanci:

  • an yi rikodin sauti na farko a tarihi a cikin rabin na biyu na karni na XNUMX;
  • har zuwa farkon karni na XNUMX, mafi saurin saurin da za a iya watsa bayanai shine saurin doki.

Yanzu bari mu yi sauri gaba 'yan ƙarni da suka wuce.

A ce wani abba na wani gidan sufi (bari mu kira shi Dominic) ya zo da ra'ayin cewa wajibi ne a rera waƙoƙi da yin canons a ko'ina kuma koyaushe iri ɗaya. Amma ba zai iya kiran gidan sufi da ke makwabtaka da su ba ya rera musu waƙarsa ta “A” don su kunna nasu. Sa'an nan dukan 'yan'uwantaka suna yin cokali mai yatsa, wanda ke haifar da ainihin bayanin su "la". Dominic yana gayyatar novice mafi hazakar kiɗa zuwa wurinsa. Wani novice da cokali mai yatsa a cikin aljihun baya na kaskodinsa yana zaune akan doki kwana biyu da kwana biyu yana sauraren kurar iska da kofatan kofato, suna zazzagawa wani gidan sufi da ke makwabtaka da su don hada kan sana'arsu ta kade-kade. Hakika, tuning cokali mai yatsa lankwasa daga tsalle, kuma ya ba da bayanin kula "la" ba daidai ba, kuma novice da kansa, bayan dogon tafiya, bai tuna da kyau ko bayanin kula da tazara sauti kamar haka a cikin 'yan qasar sufi.

Sakamakon haka, a wasu gidajen ibada guda biyu da ke makwabtaka da su, saitin kayan kida da muryoyin wake-wake sun bambanta.

Idan muka yi sauri zuwa karni na XNUMX-XNUMXth, za mu ga cewa ko da bayanin ba ya wanzu a lokacin, wato, babu irin waɗannan alamu a kan takarda wanda kowa zai iya ƙayyade abin da za a rera ko wasa. Abin lura a wancan lokacin ba na hankali bane, motsin waƙar an nuna kusan kusan. Bayan haka, ko da Dominic ɗinmu mara sa’a ya aika da ƙungiyar mawaƙa zuwa makwabciyar sufi da ke makwabtaka da su don yin taron tattaunawa kan musayar ƙwarewar kiɗan, ba zai yiwu a rubuta wannan ƙwarewar ba, kuma bayan ɗan lokaci duk jituwa za ta canza ta wata hanya ko wata.

Shin zai yiwu, tare da irin wannan ruɗani, a yi magana game da kowane tsarin kiɗa a wancan lokacin? Abin ban mamaki, yana yiwuwa.

Tsarin Pythagorean

Lokacin da mutane suka fara amfani da kayan kida masu zaren farko, sun gano alamu masu ban sha'awa.

Idan ka raba tsawon kirtani zuwa rabi, to, sautin da yake yi yana da jituwa sosai tare da sautin dukan kirtani. Da yawa daga baya, an kira wannan tazara (haɗin irin waɗannan sautuna biyu). octave (Hoto na 1).

Nau'in kunna kiɗan
Shinkafa 1. Rarraba kirtani a cikin rabi, yana ba da rabon octave

Mutane da yawa suna la'akari da na biyar don zama haɗin haɗin gwiwa na gaba. Amma ga alama wannan ba haka yake ba a tarihi. Yana da sauƙin samun wani haɗin haɗin gwiwa. Don yin wannan, kawai kuna buƙatar raba kirtani ba cikin 2 ba, amma cikin sassa 3 (Fig. 2).

Nau'in kunna kiɗan
Shinkafa 2. Rarraba kirtani zuwa sassa 3 (duodecyme)

Wannan rabo yanzu an san mu a matsayin duodecima  (composite interval).

Yanzu ba mu da sababbin sautuna biyu kawai - octave da duodecimal - yanzu muna da hanyoyi guda biyu don samun ƙarin sabbin sauti. Yana raba ta 2 da 3.

Za mu iya ɗaukar, misali, sautin duodecimal (watau 1/3 na kirtani) kuma mu raba wannan ɓangaren kirtani riga. Idan muka raba shi da 2 (muna samun 1/6 na asalin kirtani), to za a sami sauti wanda yake da octave mafi girma fiye da duodecimal. Idan muka raba ta 3, za mu sami sauti mai duodecimal daga duodecimal.

Ba za ku iya raba kirtani kawai ba, amma kuma ku tafi a cikin kishiyar shugabanci. Idan tsawon kirtani ya karu da sau 2, to, muna samun sautin octave ƙananan; idan kun karu da sau 3, to duodecima ya ragu.

Af, idan an saukar da sautin duodecimal ta hanyar octave ɗaya, wato. ƙara tsayi da sau 2 (muna samun 2/3 na tsawon kirtani na asali), to, za mu sami na biyar (Fig. 3).

Nau'in kunna kiɗan
Shinkafa 3. Quinta

Kamar yadda kake gani, na biyar shine tazara da aka samo daga octave da duodecim.

Yawancin lokaci, wanda ya fara tunanin yin amfani da matakan rarraba ta 2 da 3 don gina bayanin kula ana kiransa Pythagoras. Ko a zahiri haka lamarin yake yana da wuya a ce. Kuma shi kansa Pythagoras kusan mutum ne na almara. An rubuta farkon rubutaccen tarihin aikinsa da muka sani shekaru 200 bayan mutuwarsa. Haka ne, kuma yana yiwuwa a ɗauka cewa mawaƙa kafin Pythagoras sun yi amfani da waɗannan ka'idodin, kawai ba su tsara (ko ba su rubuta) ba. Waɗannan ƙa'idodi na duniya ne, waɗanda dokokin yanayi suka tsara su, kuma idan mawaƙa na ƙarni na farko suka yi ƙoƙari don jituwa, ba za su iya ketare su ba.

Bari mu ga irin bayanin da muke samu ta tafiya biyu ko uku.

Idan muka raba (ko ninka) tsawon kirtani da 2, to koyaushe za mu sami bayanin kula wanda yake mafi girman octave (ko ƙasa). Bayanan kula da suka bambanta da octave ana kiransu iri ɗaya, muna iya cewa ba za mu sami “sabbin” bayanin kula ta wannan hanyar ba.

Halin ya bambanta sosai tare da rarraba ta 3. Bari mu ɗauki “yi” a matsayin bayanin farko kuma mu ga inda matakan uku ke kai mu.

Mun sanya shi a kan duodecim axis don duodecimo (fig. 4).

Nau'in kunna kiɗan
Shinkafa 4. Bayanan kula da tsarin Pythagorean

Kuna iya karanta ƙarin game da sunayen bayanin kula na Latin anan. Indexididdigar π da ke ƙasan bayanin kula yana nufin cewa waɗannan bayanai ne na ma'aunin Pythagorean, don haka zai yi mana sauƙi mu bambanta su da bayanan wasu ma'auni.

Kamar yadda kake gani, a cikin tsarin Pythagorean ne samfurori na duk bayanan da muke amfani da su a yau sun bayyana. Kuma ba kawai kiɗa ba.

Idan muka ɗauki bayanin kula guda 5 mafi kusa don "yi" (daga "fa" zuwa "la"), muna samun abin da ake kira. pentatonic - tsarin tazara, wanda ake amfani dashi sosai har yau. Bayanan kula guda 7 na gaba (daga "fa" zuwa "si") zasu bayar diatonic. Waɗannan bayanan kula ne yanzu suna kan farar maɓallan piano.

Halin da ke tare da maɓallan baƙi ya ɗan fi rikitarwa. Yanzu akwai maɓalli ɗaya kawai tsakanin "yi" da "sake", kuma dangane da yanayin, ana kiran shi ko dai C-sharp ko D-flat. A cikin tsarin Pythagorean, C-sharp da D-flat sun kasance bayanai daban-daban guda biyu kuma ba za a iya sanya su akan maɓalli ɗaya ba.

daidaitawar dabi'a

Me ya sa mutane su canza tsarin Pythagorean zuwa na halitta? Abin ban mamaki, shi ne na uku.

A cikin kunna Pythagorean, babban na uku (misali, tazarar do-mi) ba ta da tushe. A cikin hoto na 4, mun ga cewa don samun daga bayanin kula "yi" zuwa bayanin kula "mi", muna buƙatar ɗaukar matakan duodecimal 4, raba tsawon kirtani ta 4 3 sau. Ba abin mamaki ba ne cewa irin waɗannan sautunan guda biyu za su kasance da ɗanɗano kaɗan a cikin gama gari, kaɗan kaɗan, wato, furuci.

Amma kusa da na uku na Pythagorean akwai na uku na halitta, wanda yayi sauti fiye da kima.

Pythagorean na uku

Halitta ta uku

Mawakan mawaƙa, lokacin da wannan tazara ta bayyana, sun ɗauki ƙarin baƙon yanayi na uku.

Don samun na uku na halitta a kan kirtani, kuna buƙatar raba tsawonsa ta 5, sa'an nan kuma rage sautin da aka samu ta hanyar 2 octaves, don haka tsawon kirtani zai zama 4/5 (Fig. 5).

Nau'in kunna kiɗan
Shinkafa 5. Halitta ta uku

Kamar yadda kake gani, rabon kirtani zuwa sassa 5 ya bayyana, wanda ba a cikin tsarin Pythagorean ba. Abin da ya sa na uku na halitta ba shi yiwuwa a cikin tsarin Pythagorean.

Irin wannan sauyawa mai sauƙi ya haifar da sake fasalin tsarin duka. Bayan na uku, duk tazara sai prima, daƙiƙa, huɗu da biyar sun canza sauti. An kafa halitta (wani lokaci ana kiranta mai tsabta) tsarin. Ya zama mafi ma'ana fiye da Pythagorean, amma wannan ba shine kawai abu ba.

Babban abin da ya zo ga kiɗa tare da daidaitawar yanayi shine tonality. Manya da ƙanana (dukansu a matsayin maɓalli da maɓalli) sun zama mai yiwuwa ne kawai a cikin daidaitawar yanayi. Wato, bisa ga ka'ida, ana iya haɗa manyan triad daga bayanan tsarin Pythagorean, amma ba zai sami ingancin da zai ba ku damar tsara tonality a cikin tsarin Pythagorean ba. Ba daidaituwa ba ne cewa a cikin tsohuwar kiɗan babban ɗakin ajiya ya kasance monody. Monody ba kawai waƙar monophonic ba ne, a wata ma'ana ana iya cewa ita ce monophony, wanda ya musanta ko da yiwuwar yin jituwa.

Babu fa'ida wajen bayyana ma'anar manya da qanana ga mawaka.

Ga waɗanda ba masu kiɗa ba, ana iya ba da shawarar gwaji mai zuwa. Haɗa kowane yanki na gargajiya daga na gargajiya na Viennese zuwa tsakiyar karni na 95. Tare da yuwuwar 99,9% zai kasance ko dai a cikin babba ko a cikin ƙarami. Kunna mashahurin kiɗan zamani. Zai kasance a cikin babba ko ƙarami tare da yuwuwar XNUMX%.

Ma'aunin zafin rai

An yi yunƙuri da yawa game da yanayin. Gabaɗaya magana, ɗabi'a shine kowane juzu'i na tazara daga tsarkakakku (na halitta ko Pythagorean).

Zaɓin mafi nasara shine daidaitaccen yanayi (RTS), lokacin da kawai aka raba octave zuwa tazara "daidai" 12. "Equality" a nan an fahimci kamar haka: kowane bayanin kula na gaba yana da adadin sau ɗaya fiye da na baya. Kuma tun da ya ɗaga bayanin kula sau 12, dole ne mu zo ga tsarkakken octave.

Bayan magance irin wannan matsala, mun sami bayanin kula 12 daidai hali (ya da RTS-12).

Nau'in kunna kiɗan
Shinkafa 6. Wurin bayanin kula na ma'aunin zafi

Amma me ya sa ake bukatar hali kwata-kwata?

Gaskiyar ita ce, idan a cikin yanayin daidaitawa na halitta (wato, an maye gurbin shi da wani madaidaicin zafin jiki) don canza tonic - sauti daga abin da muke "ƙidaya" tonality - alal misali, daga bayanin kula "yi" zuwa bayanin kula " sake”, sa’an nan za a keta haddi na tazara. Wannan ita ce diddigin Achilles na duk tuning mai tsabta, kuma hanya ɗaya don gyara wannan ita ce ta sanya duk tazara kaɗan kaɗan, amma daidai da juna. Sannan lokacin da kuka matsa zuwa wani maɓalli na daban, a zahiri, babu abin da zai canza.

Tsarin zafin jiki yana da wasu fa'idodi. Alal misali, yana iya kunna kiɗa, duka an rubuta don ma'auni na halitta, da kuma na Pythagorean.

Daga cikin minuses, mafi bayyanannen shi ne cewa duk tazara ban da octave a cikin wannan tsarin karya ne. Tabbas, kunnen ɗan adam ba shine na'urar da ta dace ba. Idan karya ne microscopic, sa'an nan ba za mu iya kawai lura da shi. Amma wannan zafin na uku yayi nisa da na halitta.

Halitta ta uku

Haushi na uku

Shin akwai hanyoyin fita daga cikin wannan yanayin? Za a iya inganta wannan tsarin?

Menene na gaba?

Bari mu fara komawa Dominic ɗinmu tukuna. Shin za mu iya cewa a zamanin da kafin yin rikodin sauti akwai wasu tsayayyen kida?

Dalilinmu yana nuna cewa ko da bayanin "la" ya canza, to, duk gine-gine (raba kirtani zuwa sassa 2, 3 da 5) zai kasance iri ɗaya. Wannan yana nufin cewa tsarin zai zama da gaske ya zama iri ɗaya. Tabbas, ɗayan sufi na iya amfani da Pythagorean na uku a cikin aikinsa, kuma na biyu - na halitta, amma ta hanyar ƙayyade hanyar gina shi, za mu iya tantance tsarin kiɗan ba tare da shakka ba, don haka damar da za a iya samu daga gidajen ibada daban-daban. da kida.

To me zai biyo baya? Kwarewar karni na 12 ya nuna cewa binciken bai tsaya a RTS-12 ba. A matsayinka na mai mulki, ana aiwatar da ƙirƙirar sababbin tuning ta hanyar rarraba octave ba zuwa 24 ba, amma a cikin adadi mai yawa, alal misali, cikin 36 ko XNUMX. Wannan hanya tana da injina sosai kuma ba ta da amfani. Mun ga cewa gine-ginen sun fara ne a cikin yanki na sassauƙan rarraba kirtani, wato, an haɗa su da dokokin kimiyyar lissafi, tare da vibrations na wannan kirtani. Sai kawai a ƙarshen ginin, an maye gurbin bayanan da aka karɓa tare da masu jin dadi. Idan, duk da haka, mun yi fushi kafin mu gina wani abu a cikin sauƙi, to tambaya ta taso: menene muke fushi, daga wane bayanin kula muka karkata?

Amma akwai kuma labari mai dadi. Idan don sake gina sashin jiki daga bayanin kula "yi" zuwa bayanin kula "re", dole ne ku karkatar da daruruwan bututu da bututu, yanzu, don sake gina na'urar, danna maballin ɗaya kawai. Wannan yana nufin cewa ba lallai ne mu yi wasa da ɗanɗano daga yanayin yanayi ba, za mu iya amfani da ma'auni mai tsafta kuma mu canza su a cikin na biyu buƙatar buƙatar ta taso.

Amma idan muna so mu yi wasa ba a kan kayan kiɗa na lantarki ba, amma a kan "analog"? Shin zai yiwu a gina sababbin tsarin jituwa, amfani da wasu ka'idoji, maimakon tsarin injiniyoyi na octave?

Tabbas, zaku iya, amma wannan batu yana da yawa don haka zamu sake komawa zuwa wani lokaci.

Mawallafi - Roman Oleinikov

Marubucin ya nuna godiya ga mawallafin Ivan Soshinsky don kayan sauti da aka samar

Leave a Reply