Ma'aikatan kiɗa tare da bayanin kula a cikin hotuna da cikakken bayanin
Tarihin Kiɗa

Ma'aikatan kiɗa tare da bayanin kula a cikin hotuna da cikakken bayanin

Za ku koyi abin da ma'aikacin kiɗa yake da kuma dalilin da yasa ake buƙatar shi a cikin kiɗa. Zan nuna muku yadda ake amfani da tsarin bayanin kula a cikin treble da bass clef. Za a sami misalai da yawa tare da hotuna.

Menene sandar kiɗa a cikin kiɗa kuma me yasa ake buƙata

makullin kiɗa

A al'adance, ana rubuta kiɗa ta hanyar amfani da tsarin layi biyar da ake kira sanda ko sanda. Kuna gani a hoton da ke ƙasa.

Menene kamannin ma'aikatan a cikin kiɗa?
sanda

A farkon ma'aikatan an sanya abin da ake kira makullin kiɗa . Yana ƙayyade ƙimar ƙimar bayanin kula da aka rubuta akan masu mulki da kuma cikin rata tsakanin masu mulkin sandar.

Ainihin, ana amfani da maɓalli iri biyu:

  1. Violin
  2. Bass

Yanzu muna da maƙalar treble a kan sandar. Kuma wannan ma'aikacin kiɗa ne. Muna ganin layi da rata tsakanin su. Muna sanya bayanin kula akan su.

Ƙaƙƙarfan ƙaƙƙarfan ƙaƙƙarfan ƙaƙƙarfan ƙaƙƙarfan ƙayyadaddun bayanin da wannan ko wancan layi ko tazara zai yi daidai da.

Bass clef yayi kama da wannan. Yana tsara nasa ƙa'idodin don sanya bayanin kula.

Kiɗa bass a kan sandar

Bass clef ana amfani da shi don yin rikodin bayanin kula a cikin ƙananan kayan kida masu rijista. A 

dabara  ana amfani da shi don yin rikodin ɓangaren kayan aiki mai rijista.

A darasin karshe game da bayanin kula , mun rubuta game da tsakiyar "C" ( ko a da ). Bayanan kula da ke tsakiyar kewayon piano.

Don haka, ana amfani da maƙarƙashiya don kayan aikin da kewayon ke sama da wannan tsakiyar "C". Kuma ana amfani da bass clef don kayan aiki tare da kewayon ƙasa da tsakiyar "C".

Don amfani da maɓallan biyu, abin da ake kira tsarin piano ana amfani da . Waɗannan sanduna ne guda biyu waɗanda aka haɗa su da takalmin gyaran kafa mai lanƙwasa. Ana kiransa yabawa .

Misali na yabo ko amfani da treble da bass clef

Yawancin lokaci ana amfani da shi don rikodin sassan piano saboda faffadan sautinsa. Maɓallin piano ɗaya bai isa ba.

Gabaɗaya, irin wannan sashi ( yabawa ) ana amfani da shi don haɗa maɓalli biyu. Kuma ana kiranta tsarin piano.

Amma kuna amfani da ƙugiya guda ɗaya kawai idan kun rubuta bayanin kula don babban kayan aikin rajista, da clef bass guda ɗaya idan kun rubuta bayanin kula don ƙaramin kayan aikin rajista.

sanda

Kamar yadda aka riga aka ambata, ana amfani da sandar don yin rikodin kiɗa a cikin tsarin layi biyar. Irin wannan ma'aikaci yana nuna nau'ikan kiɗa biyu a lokaci ɗaya. Yana da ɗan lokaci kuma yana da tsayi.

Time ana karantawa a kwance. Ana iya bayyana shi tare da bayanin kula da tsayawa. Wannan layin mai kauri anan shine tsayawa.

Menene dakatawar waƙa yayi kama da sandar sanda?
Dakata a kan ma'aikata

Wato ana karanta lokaci daga hagu zuwa dama kuma ana ƙididdige yawan bugun da ke cikin mashaya.

Matsayin bayanin kula ana karantawa a tsaye. Ana rubuta manyan bayanai akan masu mulki da tazara sama da ƙananan sauti.

Wato, kuna karanta maki daga hagu zuwa dama don fahimtar yanayin ɗan lokaci na kiɗan. Kuma daga ƙasa zuwa sama don ƙayyade ɓangaren tsayi.

Ana iya samun bayanin kula akan kowane layi ko sarari tsakanin su. Kuma idan ya cancanta, yana samuwa ko da a wajen sandar a kan ƙarin masu mulki .

Hoton da ke ƙasa shine bayanin kula na tsakiya "Do". A al'adance, kuma ana kiranta bayanin kula "Har zuwa octave na farko" akan sandar.

Menene bayanin tsakiya yayi kama Har zuwa octave na farko akan ma'aikatan kiɗa
Tsakanin bayanin kula Do

An rubuta tsakanin sanduna biyu akan ƙarin layi. Wannan layin yana faɗaɗa kewayon sandar.

Ga wani misali na mai mulkin tsawo. Yana faɗaɗa kewayon ma'aikata a cikin hanyar haɓaka tsayi.

Mai mulki na haɓaka don faɗaɗa kewayon ma'aikata a cikin kiɗa

Ƙarin layukan na iya faɗaɗa kewayon sama da ƙasa. Kuma kuma yi amfani da maɓallan biyu.

Bayanan kula na farar maɓalli

Bari mu ga yadda aka rubuta bayanan farin maɓallan piano akan ma’aikatan.

Yadda ake rubuta bayanin kula na farar maɓallan piano akan sandar sanda
Ma'aikatan kiɗa tare da waƙar takarda don maɓallan farar fata

A cikin wannan adadi, mun ga cewa bayanin kula na farko yana farawa da ƙarin layin farko. A kan sa akwai tsakiyar "C" ( lura C zuwa octave na farko ). Ana kiran bayanin kula ba tare da kaifi da filaye ba halitta .

Saboda haka, za mu iya cewa wannan.

Na halitta "Do" yana biye da dabi'a "Re". Ko kuma bayan "C" ya zo "D". Wannan shine idan kun saba da ƙayyadaddun bayanin kula na yamma akan sandar.

Bayanan kula na gaba shine "Mi" ko "E". Na gaba "F" ( Fa ).

Wato an jera su duka kamar a kan matakai, a jere suna cike layi da gibi.

Bayan "Fa" sai a zo "Sol", "La", "Si" sannan kuma "Do".

Black Key Notes

Yanzu bari mu kalli sandar tare da bayanin kula da kaifi.

Bayanan kula tare da kaifi don maɓallan baƙi akan sandar piano
Stave da takardar kida don maɓallan baƙi

Kuna iya gani daga hoton cewa "To Natural" ya fara zuwa. Bugu da ari, an rubuta "C kaifi" akan layi ɗaya, amma tare da alamar kaifi a gaban bayanin kula. Ga alamar zanta ( # ) a gaban rubutu mai nuna kaifi.

Sa'an nan kuma ya zo "D kaifi" ( D# ) akan layi ɗaya da "D", amma tare da alamar #. Na gaba "Mi natural", "F sharp", "Sol Sharp", "La sharp" da sauransu.

Duk waɗannan kaifi bayanin kula suna wakiltar baƙar maɓallan piano.

Wataƙila kun lura cewa ana amfani da tsarin bayanan suna daban a nan. Anyi wannan ne don ku fahimci ma'amala tsakanin tsarin sillabi da haruffa.

Bari mu dubi filaye (♭).

Misali na tsari na bayanin kula tare da filaye akan sandar piano

Za mu fara da "Har zuwa farkon octave." Na gaba ya zo “D flat” (D♭), wanda ke nuna alamar baƙar fata (a key a kan maballin ). A baya, mun kira shi "C sharp" (C#).

Ga ƙaramin gunki wanda yayi kama da harafin "♭" yana nufin lebur.

Na gaba yana zuwa "E-flat" ( E ♭ ). Sai ya zo "F natural" saboda bashi da lebur ( baƙar maɓalli a madannai ).

Bayan haka sai G-flat (G♭) da A-flat (A♭). Sannan "B flat" (B♭) da bayanin kula "C" (C) na octave na gaba.

Wannan shine yadda ake rubuta bayanan lebur.

Ma'aikatan kiɗa da bass clef

Bari yanzu mu ga yadda bayanin kula ke kallon sandar a cikin clef bass.

Menene kamannin sanda da bass a cikin kiɗa
Bas santsin sanda

A gabanmu akwai bayanin kula na farin maɓalli. Ga alama yana cikin ƙugiyar treble. A nan kawai bayanin kula ya fara da wani layi daban.

Wannan saboda bass clef yana ƙayyade matsayin bayanin kula.

Amma ka'ida ta mataki ɗaya ce. Yi halitta, Re na halitta, Mi na halitta, Fa na halitta da sauransu.

Wato ka'ida ta mataki-mataki na ci gaba da cika masu mulki da gibi.

Sharps da lebur a kan sandar

Yanzu bari mu ga yadda kaifi da filaye ke kallon sandar. Ga hoto a kasa.

Misali na nuna kaifi a kan ma'aikatan piano a cikin bass clef

Ya tafi "Do" (C), "Do#" (C#), "Re#" (D#) da "Mi natural" (E). Sai "F#" (F#), "Gishiri #" (G#), "La#" (A#), "B natural", "Do" (C).

Waɗannan duka masu kaifi ne a cikin ƙwanƙolin bass.

Yanzu bari mu dubi filaye na ma'aikatan bass.

Yadda ake baje kolin lebur akan ma'aikatan bass na piano

Mun fara da "Do" (C♭). Sannan "D flat" (D♭), wanda ke da ♭ a gabansa. Wannan yana biye da "E-flat" (E♭), "G-flat" (G♭) da "A-flat" (A♭). Sannan "B-flat" (B♭) kuma a ƙarshe "Do" (C) na octave na farko akan ƙarin mai mulki.

Yadda ake koyon bayanin kula akan sandar

Yanzu zan nuna muku yadda zaku iya koyan wurin bayanin kula akan sandar. Wataƙila kuna tambayar kanku, ta yaya kuka san inda za ku sanya wannan ko waccan bayanin?

Don haddace wurin bayanin kula akan sandar, akwai wata magana a Turanci. Yanzu za mu koya.

Bayan haka, sanin wurin da bayanin kula a kan sandar yana da matukar muhimmanci. In ba haka ba, ba za ku iya karantawa da rubuta kiɗa ba.

Don maƙarƙashiya

Bari mu fara da maƙarƙashiya. Bari mu magance layukan.

Don haddace wurin bayanin kula akan masu mulki, akwai magana.

Yadda ake koyon bayanin kula akan masu mulkin sandar ƙugiya

A cikin Rashanci, a zahiri - " Kowane yaro nagari ya cancanci jin daɗi . "

Babban haruffa a cikin wannan karin magana suna wakiltar sunayen bayanin kula. Don haka, a kan masu mulkin ƙanƙara, an tsara bayanin kula a cikin wannan tsari:

  1. E (mi)
  2. G (gishiri)
  3. B (si)
  4. D (sake)
  5. F (fa)

Yana buƙatar kawai a tuna! Yana da matukar muhimmanci a san manyan batutuwa:

  1. Bayanan kula a kan masu mulki da kuma a cikin tazarar da ke cikin ƙugiya
  2. Bayanan kula akan masu mulki da kuma a cikin tazarar da ke cikin bass clef

Yanzu bari mu koyi spans na treble clef. Ya riga ya fi sauƙi a nan, tun da kalmar Ingilishi “Face” ta zo ( wato fuska ).

Bayanan kula na koyo akan tazarar ƙugiya na treble
  1. F (fa)
  2. A (la)
  3. C (zuwa)
  4. E (mi)

"F" yana kan rata ta farko, "A" a kan na biyu, "C" a kan na uku da "E" a kan na hudu.

Haɗa zantukan biyu, muna samun:

  1. E (mi)
  2. F (fa)
  3. G (gishiri)
  4. A (la)
  5. B (si)
  6. C (zuwa)
  7. D (sake)
  8. E (mi)
  9. F (fa)

Kuma don ƙarin masu mulki, kawai ku ci gaba da ƙirgawa:

  1. G akan ƙarin tazarar farko
  2. A kan layin tsawo na farko
  3. B don ƙarin rata na gaba da sauransu

Haka ga kasa:

  1. Lura "D" yana ƙasa da layin farko
  2. Ƙarin mai mulki tare da bayanin kula na tsakiya "C"
  3. A ƙasa akwai bayanin kula "B" da sauransu.

Don bass clef

Yanzu tuna da bayanin kula na bass clef.

Koyi bayanin kula na ma'aikata akan masu mulkin bass clef don piano

Anan, ana tunawa da bayanin kula akan masu mulki tare da taimakon magana. Fassara –” Kwallan Golf ba sa tashi . "

A cikin Rashanci, zaku iya amfani da irin wannan karin magana - " Gishiri blue kogin - lambda ain ".

Ko:

  1. Salt
  2. Xi
  3. Re
  4. F
  5. la

Waɗannan bayanan kula suna kan tazara na uku.

Kuma a cikin tazarar za su kasance, kamar yadda a cikin adadi a ƙasa. Yana fassara kamar –” Duk shanu suna cin ciyawa . "

A cikin Rashanci, zaku iya fitar da naku maganar. Misali, " Kwadon ya isa - ma'adinan ya sauko . "

Bayanan kula na koyo akan tazarar ɓangarorin bass na sandar

Or

  1. la
  2. kafin
  3. Mi
  4. Salt

Haɗa zantukan biyu, muna samun:

  1. G (gishiri)
  2. A (la)
  3. B (si)
  4. C (zuwa)
  5. D (sake)
  6. E (mi)
  1. F (fa)
  2. G (gishiri)

Shi ke nan!

Yanzu ka san yadda bayanin kula na bass da treble clef suke a kan sandar. Don yin wannan, mun sake nazarin hotuna da yawa tare da misalai da bayani.

Don aiki, Ina ba da shawarar ku yi aiki tare da ƙananan ma'aikatan piano.

Misalin ma'aikatan piano don motsa jiki tare da bayanin kula

Yi ƙoƙarin zaɓar wani nau'in mai mulki ko gibi ba bisa ka'ida ba. Ƙayyade wane bayanin kula yake a cikin wani maɓalli na musamman. Yi gwadawa har sai kun iya ƙara ko žasa kewaya tsarin bayanin kula akan sandar.

Leave a Reply