4

Dabarar waƙar makogwaro: wasu asirin daga mafi sauƙi

Dabarar waƙar makogwaro ba za ta iya zama kamar haka ba, kawai ta hanyar karanta littattafai ko labaran kan maudu'in. Wani bangare saboda waɗanda suke ɗokin koyan wannan fasaha ba su da ra'ayi game da irin wannan waƙa, kuma wani ɓangare saboda sarrafa waje yana da mahimmanci a aikin koyarwa.

A kowane hali, ya kamata a yi amfani da bayanan ka'idar da aka ba ku maimakon ƙari ga tunani da fahimtar al'adar rera waƙa, amma kuna buƙatar koyon waƙa aƙalla ta hanyar bidiyo, idan hakan ba zai yiwu ba kai tsaye.

Kafin mu yi magana game da dabarun rera maƙogwaro, bari mu yi la’akari da tambayar sautunan da ke cikin muryarmu. Mutum zai iya bambance, kamar dai, matakan sauti guda uku, waɗanda launukansu ke gauraye kuma suna canza su zuwa rafin murya ɗaya:

  • bene na tsakiya - bourdon, sautin da aka samar ta hanyar rufewa ko girgiza igiyoyin murya;
  • bene na sama shine jujjuyawar sautin ("sama"), wanda aka samu ta hanyar rawar jiki na resonators na kai;
  • ƙasan ƙasa ba ta da ƙarfi, wanda keɓaɓɓen kyallen maƙogwaro ke rawar jiki.

Ana tattara duk waɗannan sautunan, daga nan sai girgizar jikin gaba ɗaya ta gauraye da su, sannan bayan sautin ya fito, sai ya ci karo da yanayin waje, wanda yake da nasa halayen sauti.

Waƙar zamanin da

Ana samun waƙar makogwaro a cikin al'adu da yawa a duniya; mai sauraron zamani yana danganta shi da shamans da sufaye na Tibet. Duk da haka, ga dukan mawaƙa ana ba da shawarar yin amfani da aƙalla khomei (ɗaya daga cikin salon waƙar makogwaro) a matsayin abubuwa na rera, tun lokacin da katako a sakamakon irin wannan motsa jiki yana wadatar da sautin murya kuma ya zama mafi girma.

Khomei - shiri

Don haka, dabarar mafi sauƙi kuma mafi asali na salon waƙar maƙogwaro ita ce khomei. Lokacin da aka yi, muryar dabi'a tana yin sauti mafi yawa, waɗanda ake ƙara kayan ado sama da sama waɗanda aka ciro ta amfani da na'urori na sama.

Domin samar da irin waɗannan sautunan, da farko kuna buƙatar dumama na'urar sauti ta hanyar rera sauƙaƙan wasulan da aka zana: aaa, oooh, uuu, uh, iii… Yi ƙoƙarin aika muryar ku zuwa wani wuri da yake nesa da ku. Alal misali, idan kuna tsaye a gefen taga, zaɓi itace ko tagar gidan. Kuma ku raira waƙa. Kada ku ji tsoron ƙara, domin yin magana da ƙaramar murya ba zai horar da ku ba.

Dabarar waƙar maƙogwaro Khomei

Don rera khoomei, kuna buƙatar koyon shakatawa na ƙananan muƙamuƙi kuma buɗe shi don nemo kusurwar da ake so. A wannan yanayin, ba a mayar da hankali ga makogwaro ba, amma a kan tushen harshe.

Akwai dabara a nan: idan ka runtse muƙamuƙin ka na ƙasa da yawa, za ka danne makogwaro, idan kuma ka runtse ƙananan muƙamuƙin ka kaɗan, sautin zai zama lebur kuma yana tsunkule. Za a iya samun kusurwar da ake so kawai a aikace. Kuma muna sake fara rera sautunan wasali, yayin da muke neman matsayi na harshe a lokaci guda.

Bayanan kula mai mahimmanci

Babban abu shine zama mai dadi! Hancin ku da leɓun ku na iya ƙaiƙayi - wannan al'ada ce.

Hakanan akwai dabarun rera waƙar makogwaro na ƙasan rajista, amma wannan ya fi rikitarwa kuma batun daban. Maza da mata za su iya rera waƙar Khomei; Amma ga sauran salon, dangane da samun dama ga jikin mace, sun fi rikitarwa. Shamans da ke zaune a Siberiya ba sa ba da shawarar cewa mata koyaushe suna yin ƙarin hadaddun salon waƙoƙin makogwaro, kwatankwacin rajista ga maza, saboda wannan yana haifar da canje-canje a cikin ma'aunin hormonal.

Akwai bayanai cewa mawaƙin Pelageya ya so ya koyi wannan daga wurinsu, amma sun ƙi ta, suna bayyana cewa har sai ta girma a matsayin uwa, yana da kyau kada ta shiga cikin dabarun waƙa na shamanic. Amma ta fuskar motsa jiki na daidaikun mutane, amfani da khomei yana da matukar amfani ga haɓakar murya.

Хоомей и игил под кустом.

Leave a Reply