Makamantan maɓallan a cikin kiɗa
Tarihin Kiɗa

Makamantan maɓallan a cikin kiɗa

Maɓallai na suna ɗaya maɓallai ne waɗanda ke da tonic iri ɗaya, amma yanayin yanayin yanayin m. Misali, C manya da C qanana ko D manya da D qananan sunaye iri xaya ne. Waɗannan maɓallan suna da tonic iri ɗaya - Do ko D, amma ɗayan waɗannan maɓallan babba ne ɗayan kuma ƙanana ne.

Suna ɗaya don sautuna biyu

Kowane mutum yana da suna na farko da na ƙarshe, wato don a ba wa mutum suna, wajibi ne a faɗi waɗannan abubuwa guda biyu. Haka yake da maɓalli: a cikin sunan kowane maɓalli akwai abubuwa biyu: tonic da mode. Kuma waɗannan suma sunaye ne na musamman.

Makamantan maɓallan a cikin kiɗa

Maɓallan suna ɗaya suna da suna iri ɗaya, wato, tonic ɗaya. Kuma ba kome ba ne don fito da misalan maɓallan suna iri ɗaya: F-sharp major da F-sharp small, G major da G small, E-flat major da ƙananan E-flat. Ɗauki kowane tonic kuma ƙara masa da farko kalmar "babban", sannan kalmar "ƙanama".

Makamantan maɓallan a cikin kiɗa

Ta yaya sautunan suna iri ɗaya suka bambanta?

Bambance-bambance sun fi sauƙi don gano tare da misalai. Bari mu ɗauki mu kwatanta maɓallai biyu - manyan C da ƙananan C. Babu alamun C manyan, tonality ne ba tare da kaifi da filaye ba. Akwai gidaje uku a ƙananan C - B-flat, E-flat da A-flat. Maɓalli masu mahimmanci, idan ba a san su ba, za a iya gane su ta hanyar da'irar biyar.

Makamantan maɓallan a cikin kiɗa

Saboda haka, C small yana da matakai daban-daban guda uku idan aka kwatanta da manyan C, wanda matakai na uku, na shida da na bakwai ba su da yawa.

Wani misali shine maɓallan E babba da ƙananan E. A cikin E major akwai kaifi huɗu, a cikin ƙaramin E akwai kaifi ɗaya kawai. Bambancin alamun uku nan da nan ya jawo hankali (wannan shi ne yanayin da ya gabata). Bari mu bincika matakan da suka bambanta. Kamar yadda ya juya, iri ɗaya - na uku, na shida da na bakwai. A cikin E manyan suna da girma (tare da kaifi), kuma a cikin ƙananan E suna da ƙasa.

Makamantan maɓallan a cikin kiɗa

Don daidaito na ƙarshe, ƙarin misali ɗaya. D babba mai kaifi biyu da D ƙarami mai lebur ɗaya. A wannan yanayin, maɓallan sunan ɗaya suna cikin rassan daban-daban na da'irar biyar: ɗaya maɓalli yana da kaifi, ɗayan yana lebur. Duk da haka, idan aka kwatanta su da juna, za mu sake ganin cewa matakan uku, shida da na bakwai sun bambanta. A cikin ƙananan ƙananan, babu F-kaifi (ƙananan na uku), babu C-kaifi (ƙananan na bakwai), amma akwai B flat, wanda baya cikin D babba (ƙananan na shida).

Makamantan maɓallan a cikin kiɗa

Don haka, ana iya cewa Sautunan suna iri ɗaya sun bambanta a matakai uku - na uku, na shida da na bakwai. Suna da girma a manya da ƙananan ƙananan ƙananan.

Makamantan maɓallan a cikin kiɗa

Manyan zuwa ƙanana da akasin haka

Sanin matakai daban-daban a cikin maɓalli ɗaya, zaka iya sauƙi juya manyan ma'auni zuwa ƙananan ƙananan, da ƙananan ma'auni, akasin haka, zuwa manyan.

Misali, bari mu juya ƙarami (tonality without alamomi) zuwa manyan. Bari mu ɗaga matakan da suka dace kuma nan da nan zai bayyana a gare mu cewa akwai kaifi uku a cikin A major – C-sharp, F-sharp da G-sharp. Ya rage don tsara waɗannan kaifi uku a daidai tsari (F, C, G) kuma a rubuta su da maɓalli.

Makamantan maɓallan a cikin kiɗa

Hakazalika, mutum na iya yin jujjuyawar metamorphic daga babba zuwa ƙarami. Misali, muna da maɓalli na manyan B (kaifi biyar), maɓalli mai suna B qarami ne. Mun saukar da matakai guda uku, saboda wannan muna soke kaifi da ke ƙara su, kuma mun sami cewa a cikin ƙananan B akwai kaifi biyu kawai - F da C.

Makamantan maɓallan a cikin kiɗa

Daidaiton maɓallai iri ɗaya a cikin kiɗa

Mawaƙa suna da sha'awar haɗa maɓallan sunan ɗaya a cikin ayyukansu, tun da irin waɗannan haɗuwa na manyan da ƙananan suna haifar da dabara da bayyanawa, amma a lokaci guda bambance-bambance masu haske a cikin kiɗa.

Ɗaya daga cikin mafi bayyanan misalai na haɗin maɓalli guda ɗaya a cikin aiki ɗaya shine sanannen "Turkish Maris" na Wolfgang Amadeus Mozart. An rubuta wannan kiɗan a cikin maɓalli na ƙarami, amma lokaci-lokaci ƙin tabbatar da rayuwa yana bayyana a cikinta a cikin A babba.

Duba, ga farkon sanannen rondo, maɓalli a cikin ƙarami:

Makamantan maɓallan a cikin kiɗa

Bayan ɗan lokaci, mun ga cewa maɓalli ya canza zuwa babban rana A:

Makamantan maɓallan a cikin kiɗa

To, yanzu za ku iya sauraron wannan yanki gaba ɗaya. Idan kai mai sauraro ne, kana iya ma ƙididdige guntuwar wannan rondo nawa za su yi sauti a cikin A major.

Mozart - Baturke Rondo

В.А.Моцарт-Турецкий марш

Don haka, daga fitowar ta yau, kun koyi game da menene maɓallan suna ɗaya, yadda ake samun su da yadda ake samun babban ma'auni daga ƙaramin ƙarami da akasin haka. A cikin abubuwan abubuwan da suka gabata, karanta kuma game da maɓallan layi ɗaya, yadda ake haddace alamu a duk maɓallan. A cikin batutuwa masu zuwa, zamuyi magana game da waɗanne maɓallai suke da alaƙa da menene ma'aunin zafi da sanyio sautin.

Leave a Reply