Yin rikodin bayanin kula na octave daban-daban a cikin clef bass
Tarihin Kiɗa

Yin rikodin bayanin kula na octave daban-daban a cikin clef bass

Ana amfani da ɓangarorin bass don yin rikodin matsakaici da ƙananan bayanin kula. Bayanan kula na ƙanana da manyan octaves, da kuma counteroctaves da subcontroctaves, an rubuta su a cikin wannan maɓalli. Bugu da kari, wani lokacin ana amfani da bass clef don bayanin kula da yawa daga octave na farko.

Idan sunayen octaves a halin yanzu ba ku saba da ku ba, to muna ba da shawarar ku karanta labarin Wurin Bayanan kula akan Piano. A taƙaice bayyana, a cikin ma'auni na kiɗa akai-akai, amma kowane lokaci a wurare daban-daban, ana maimaita mahimman bayanai guda bakwai - DO RE MI FA SOL LA SI. Kuma kowane irin maimaita wannan “saitin” na sautuna ana kiransa OCTAVE. Ana kiran sunan Octaves dangane da tsayin wurin a cikin ma'aunin kiɗan gabaɗaya.

Ma'anar ma'anar bass clef

Suna na biyu na bass clef shine FA clef. Don haka an yi masa lakabi saboda matsayinsa a kan ma'aikatan kiɗa (kuma an ɗaure shi zuwa layi na huɗu) yana nuna bayanin FA na ƙaramin octave. Bayanin FA na ƙaramin octave wani nau'in ma'ana ne a cikin tsarin bass clef, kuma ana iya ƙididdige wurin duk sauran bayanan kula idan kun tuna inda aka rubuta wannan FA.

Don haka, matakai na gaba da ke kewaye da FA sune MI (kasa) da SALT (sama). Saboda haka, a kan sandar, waɗannan bayanan za su kasance a kusa da FA. Idan an san cewa FA ya mamaye, kamar bead a kan kirtani, yana zaune akan layi na huɗu, to yana da sauƙin tsammani cewa adireshin bayanin kula MI yana ƙarƙashin layi na huɗu (mafi daidai, tsakanin na uku da na huɗu). kuma wurin zama na dindindin na SOL yana sama da layi na huɗu (an sanya shi tsakanin layi na huɗu da na biyar). Hakazalika, zaku iya gano inda zaku rubuta duk sauran bayanan. Misali, bayanin kula RE da LA za su mamaye, bi da bi, layi na uku da na biyar na sandar.

Dubi hoton kuma ku tuna babban abu!

Yin rikodin bayanin kula na octave daban-daban a cikin clef bass

Bayanan kula na ƙaramin octave a cikin clef bass

Bayanan kula na ƙaramin octave, lokacin da aka rubuta a cikin ƙwanƙwasa bass, sun mamaye babban sararin sandar (saman layi uku). Wannan yana nuna cewa ana iya rarraba waɗannan bayanan a matsayin waɗanda aka fi amfani da su a cikin kiɗa, wanda ke nufin cewa suna buƙatar sanin su sosai.

A cikin adadi, an rubuta duk bayanan ɗan ƙaramin octave. Duba a hankali:

Yin rikodin bayanin kula na octave daban-daban a cikin clef bass

  • Bayanan kula DO na ƙananan octave yana tsakanin layi na biyu da na uku na sandar.
  • Lura PE na ƙaramin octave, adireshinsa akan sandar shine layi na uku.
  • Lura MI na ƙaramin octave an rubuta tsakanin layi na uku da na huɗu.
  • Bayanin FA na ƙaramin octave yana ɗaukar wurin kambinsa - layi na huɗu.
  • Lura SOL ƙananan octave yakamata a nemi tsakanin masu mulki na huɗu da na biyar.
  • Bayanan LA na ƙananan octave yana haskaka mu daga layi na biyar.
  • Bayanan SI na ƙaramin octave yana sama da layi na biyar, sama da shi.

Yanzu kuma kalli hoton. Anan, ba a ba da bayanin kula na ƙananan octave a jere ba, amma an haɗa su, yi ƙoƙarin tunawa da su da suna da suna kowannensu ba tare da kurakurai ba.

Yin rikodin bayanin kula na octave daban-daban a cikin clef bass

Manyan bayanan octave a cikin clef bass

Manyan bayanan octave kusan sun zama ruwan dare a cikin kiɗa kamar ƙananan bayanan octave. Don yin rikodin bayanin kula na wannan kewayon, ana amfani da ƙananan masu mulki guda biyu na sandar, da ƙarin masu mulki guda biyu daga ƙasa. Mu kalli hoton:

Yin rikodin bayanin kula na octave daban-daban a cikin clef bass

  • An rubuta bayanin kula DO na babban octave akan ƙarin layi na biyu daga ƙasa.
  • Bayanan PE na babban octave yana da matsayi a ƙarƙashin ƙarin ƙarin mai mulki na farko.
  • Bayanan kula MI na babban octave an "sake" akan ƙarin layin farko na ma'aikatan.
  • Bayanin FA na babban octave yana ƙarƙashin layin farko na sandar.
  • Bayanan G na babban octave "yana zaune" akan layin farko na ma'aikatan.
  • Bayanan LA na babban octave ya ɓoye tsakanin masu mulki na farko da na biyu.
  • Ya kamata a nemi bayanin SI na babban octave akan layi na biyu na ma'aikatan.

Bayanan kula na contra-octave a cikin clef bass

Sautunan counteroctave suna da ƙasa sosai, yawanci ba su da yawa. Amma duk da haka, waɗanda suke kunna gabo, piano, ko ƙananan kayan kidan tessitura (tuba, bass biyu) wani lokaci suna cin karo da su a cikin bayanin kula. Ana iya rubuta waɗannan bayanan ta hanyoyi biyu: ko dai a kan ƙarin masu mulki, ko ta amfani da OCTAVE DOTS.

Menene layin digo na octave? Wannan layi ne mai sauƙi mai digo tare da lamba takwas a farkon, kuma duk bayanan da wannan layin ya runguma daga ƙasa dole ne a buga ƙasa da octave. Layin dige octave hanya ce mai matukar dacewa don guje wa ɗimbin ƙarin masu mulki, wanda, a gefe guda, yana rage saurin fahimtar bayanan kula, kuma a gefe guda, yin rikodi mafi wahala.

Yin rikodin bayanin kula na octave daban-daban a cikin clef bass

Af, layin octave masu dige-gefe suma na iya samun akasin tasirin, yayin da duk abin da ke ƙarƙashin layin dige-dige ya kamata a buga dalla-dalla mafi girman octave. Waɗannan layukan dige ne don manyan bayanan kula, zaku iya karantawa game da su a cikin labarin Treble Clef Notes.

Idan, duk da haka, an rubuta bayanin kula na counteroctave ba tare da yin amfani da layin dotted octave ba, to a wannan yanayin wurin su a kan sandar zai kasance kamar haka.

  • An rubuta bayanin kula DO na counteroctave a ƙarƙashin layi na biyar daga ƙasa.
  • Bayanin PE na contra-octave ya ƙunshi layin taimako na biyar da aka ƙara a kasan sandar.
  • Bayanan MI na counteroctave yana ƙarƙashin ƙarin layi na huɗu.
  • Bayanin FA na contra-octave yana “daidaita” akan ƙarin layi na huɗu kanta.
  • Bayanan kula SO na counteroctave "yana rataye" a ƙarƙashin ƙarin layi na uku daga ƙasa.
  • Lura LA na counteroctave an rubuta akan ƙarin layi na uku.
  • Bayanan SI na counteroctave yana ƙunshe da matsayi a ƙarƙashin ƙarin layin na biyu na sandar.

Subcontroctave bayanin kula a cikin clef bass

Subcontroctave shine "mazauni" na mafi ƙarancin bayanin kula, waɗanda ba su da yawa. Subcontroctave, haka kuma, shima octave ne wanda bai cika ba, yana da manyan matakai guda biyu kawai - LA da SI. Idan an rubuta waɗannan bayanan akan ƙarin masu mulki, to, za a sami adadi mai yawa na waɗannan masu mulki. Don haka, ana rubuta bayanan subcontroctave koyaushe a ƙarƙashin layukan octave masu digo: kamar yadda bayanan counteroctave a ƙarƙashin madaidaiciyar layin octave mai digo, ko kuma a matsayin bayanin kula na babban octave a ƙarƙashin wani layi na musamman na octave biyu.

Menene layin dige-dige octave biyu - wannan daidai yake da dige-dige guda, amma tare da lamba 15, wanda ke nuna cewa dole ne a buga bayanin kula guda biyu gabaɗayan octave ƙasa.

Yin rikodin bayanin kula na octave daban-daban a cikin clef bass

Bayanan kula na octave na farko a cikin clef bass

Gabaɗaya, galibi ana rubuta bayanan octave na farko a cikin ƙwanƙwasa treble, amma don ƙananan kayan kida ko muryoyin maza, sau da yawa ana rubuta bayanin kula na octave na farko (ba duka ba, amma wasu kawai) ana rubuta su a cikin bass clef. , akan ƙarin layukan da ke sama (sama da babban layin rubutu na biyar). kambi). Irin wannan rikodi shine yawanci don bayanin kula guda biyar na octave na farko - DO, RE, MI, FA da SOL.

Yin rikodin bayanin kula na octave daban-daban a cikin clef bass

  • Bayanin rubutu KAFIN an rubuta octave na farko a cikin bass clef akan ƙarin layin farko daga sama.
  • Bayanan kula PE na octave na farko a cikin maɓallin bass yana sama da ƙarin na farko, wato, sama da shi.
  • Bayanin MI na octave na farko a cikin clef bass ya mamaye ƙarin layin sama na biyu.
  • Bayanin FA na octave na farko a cikin bass clef “ya kwanta” sama da ƙarin na biyu, sama da shi.
  • Bayanan kula SOL na octave na farko a cikin bass clef ba kasafai ba ne, adireshinsa shine ƙarin layin sama na uku na sandar.

Ƙaƙwalwar bass a cikin kiɗa, tare da ƙwanƙwasa treble, shine ya fi kowa, don haka kowane mawaƙi mai daraja kansa yana buƙatar sanin bayanin kula don ingantaccen biyar. Don ƙarin haddar bayanin kula na bass clef, kuna buƙatar ƙara ƙwarewa a cikin karantawa da sake rubuta bayanin kula na wannan maɓalli. Anan, alal misali, kuna da waƙar waƙa, karanta duk bayanin kula a jere:

Yin rikodin bayanin kula na octave daban-daban a cikin clef bass

Ya faru? Yanzu rubuta wannan karin waƙar a matsayin octave sama sannan kuma ƙasa da octave. Kuna iya samun ƙarin karin waƙa don motsa jiki a cikin ƙwanƙwasa bass a cikin kowane tarin waƙa a cikin solfeggio.

Wani zaɓi mai kyau don yin aiki da bass clef don ingantacciyar assimilation shine kammala rubuce-rubuce da ayyuka masu ƙirƙira, warware sake bugu, ƙacici-kacici na kiɗa. Yawancin abubuwan ban sha'awa da sauƙi, amma a lokaci guda masu tasiri na irin wannan nau'in ana tattara su a cikin littafin aikin solfeggio don sa 1 ta G. Kalinina. Muna ba ku shawara sosai don siyan irin wannan littafin aikin kuma kuyi aiki ta duk ayyukansa, nan da nan zaku ji ƙarin ƙarfin gwiwa da ƙwarewa a matsayin mawaƙa. Kuma yanzu muna gayyatar ku don sanin zaɓi na motsa jiki a cikin bass clef kusa - SAUKAR DA ARZIKI.

Wannan ya kawo karshen darasin mu na yau. Ya ku abokai, za mu yi farin ciki sosai idan abubuwan da aka gabatar za su taimake ku ku ci gaba aƙalla a cikin karatun ku na kiɗa. Amma idan har yanzu kuna da tambayoyin da ba a warware ba ko kuna da shawarwari don inganta wannan darasi, kuna iya rubuto mana game da shi a cikin sharhi. Babu ɗayan saƙonninku da zai tafi mara kula.

Kuma a ƙarshe… Wasu kiɗa masu kyau. A yau zai zama mafi kyawun kiɗan sihiri da sauƙi ta C. Saint-Saens, "Aquarium" daga ɗakin "Carnival of Animals"

Камиль СЕН-САНС - Аквариум

Leave a Reply