4

Canja wurin kiɗa

Canza waƙa wata fasaha ce ta ƙwararriyar da mawaƙa da yawa ke amfani da su, galibi mawaƙa da masu raka su. Sau da yawa, ana tambayar lambobin waƙa a cikin sufuri a cikin solfeggio.

A cikin wannan labarin, za mu dubi manyan hanyoyi guda uku don ƙaddamar da bayanin kula, ban da haka, za mu samo dokoki waɗanda ke taimakawa wajen aiwatar da waƙa da sauran ayyukan kiɗa daga gani.

Menene transposition? A cikin canja wurin kiɗa zuwa wani tessitura, a cikin wani tsarin kewayon sauti, a wasu kalmomi, a canja shi zuwa wani farar, zuwa sabon maɓalli.

Me yasa ake buƙatar duk waɗannan? Domin saukin kisa. Alal misali, waƙa tana da manyan bayanai waɗanda ke da wahalar rera waƙa, sannan rage maɓalli kaɗan yana taimakawa wajen rera waƙa a wurin da ya fi jin daɗi ba tare da annashuwa ba. Bugu da ƙari, jujjuya kiɗa yana da wasu dalilai masu amfani da yawa, misali, ba za ku iya yi ba tare da ita lokacin karanta maki ba.

Don haka, bari mu ci gaba zuwa tambaya ta gaba - hanyoyin juzu'i. Akwai

1) watsawa a wani tazara da aka bayar;

2) maye gurbin alamomin mahimmanci;

3) maye gurbin maɓalli.

Bari mu kalle su ta amfani da takamaiman misali. Bari mu ɗauki gwajin sanannen waƙar “An haifi itacen Kirsimeti a cikin dajin,” kuma bari mu yi jigilar ta cikin maɓalli daban-daban. Sigar asali a mabuɗin A babba:

Na farko hanya – fassara bayanin kula ta ƙayyadadden tazara sama ko ƙasa. Duk abin ya kamata ya bayyana a nan - kowane sautin waƙar yana canjawa wuri zuwa wani tazara sama ko ƙasa, sakamakon abin da waƙar ke sauti a cikin wani maɓalli daban-daban.

Misali, bari mu matsar da waƙa daga ainihin maɓalli zuwa babban na uku zuwa ƙasa. Af, zaku iya tantance sabon maɓalli nan da nan kuma saita alamun maɓalli: zai zama manyan F. Yadda ake gano sabon maɓalli? Ee, komai iri ɗaya ne - sanin tonic na maɓalli na asali, kawai muna mayar da shi ƙasa babba na uku. Babban na uku ya sauka daga A - AF, don haka mun sami cewa sabon maɓalli ba komai bane illa F babba. Ga abin da muka samu:

na biyu – maye gurbin manyan haruffa. Wannan hanya ta dace don amfani lokacin da kake buƙatar jujjuya kiɗa zuwa sama ko ƙasa, kuma semitone yakamata ya zama chromatic (misali, C da C kaifi, kuma ba C da D lebur ba; F da F mai kaifi, kuma ba F da G ba. flat).

Tare da wannan hanyar, bayanin kula ya kasance a wurarensu ba tare da canzawa ba, amma kawai alamun da ke cikin maɓalli ana sake rubutawa. Anan, alal misali, shine yadda za mu sake rubuta waƙar mu daga maɓalli na manyan zuwa maɓalli na A-flat:

Ya kamata a yi gargaɗi ɗaya game da wannan hanya. Al'amarin ya shafi alamun bazuwar. A cikin misalinmu babu ko ɗaya, amma idan sun kasance, za a yi amfani da waɗannan ƙa'idodi masu zuwa:

Hanya ta uku – maye gurbin maɓalli. A gaskiya ma, ban da maɓallan, za ku kuma maye gurbin maɓalli masu mahimmanci, don haka ana iya kiran wannan hanyar hanyar haɗin gwiwa. Me ke faruwa a nan? Bugu da ƙari, ba mu taɓa bayanin kula ba - inda aka rubuta su, za su kasance a can, a kan masu mulki. Sai kawai a cikin sababbin maɓallai akan waɗannan layin an rubuta rubutu daban-daban - wannan shine abin da ya dace a gare mu. Kalli yadda ni, canza clef daga treble zuwa bass zuwa alto, cikin sauƙin canja wurin waƙar "Yolochki" a cikin maɓalli na manyan C da B-flat:

A ƙarshe, Ina so in yi taƙaitaccen bayani. Baya ga gaskiyar cewa mun gano menene fassarar waƙar da waɗanne hanyoyin da ake amfani da su don ƙaddamar da bayanin kula, Ina so in ba da wasu ƙananan shawarwari masu amfani:

Af, idan har yanzu ba ku ƙware sosai a cikin tonalities, to, watakila labarin "Yadda za a tuna da key alamomi" zai taimake ka. Yanzu shi ke nan. Kar ku manta ku danna maballin da ke ƙarƙashin rubutun "Like" don raba kayan tare da abokan ku!

Leave a Reply