Matsayin bayanin kula na Alto da tenor
Tarihin Kiɗa

Matsayin bayanin kula na Alto da tenor

Alto da tenor clefs sune DO clefs, wato, clefs waɗanda ke nuna bayanin DO na octave na farko. Waɗannan maɓallai ne kawai an ɗaure su da masu mulki daban-daban na sandar, don haka tsarin kiɗan su yana da mabambantan tunani daban-daban. Don haka, a cikin alto clef, an rubuta bayanin kula DO akan layi na uku, kuma a cikin ƙugiya a kan na huɗu.

Alto Key

Ana amfani da alto clef musamman don yin rikodin kiɗan alto, ba safai ake amfani da su daga masu kida ba, har ma da wuya wasu mawakan kayan aiki ke amfani da su. Wani lokaci sassan alto kuma za a iya rubuta su a cikin ƙwanƙwasa treble, idan wannan ya dace.

A cikin kiɗan daɗaɗɗen, rawar alto clef ya fi mahimmanci, tun da akwai ƙarin kayan aikin da ake amfani da su waɗanda rikodin a cikin alto clef ya dace. Bugu da ƙari, a cikin kiɗa na Tsakiyar Tsakiya da Renaissance, an kuma yi rikodin kiɗan murya a cikin maɓallin alto, sakamakon haka, an yi watsi da wannan aikin.

Kewayon sautunan da aka yi rikodin a cikin maɓallin alto shine gabaɗayan ƙarami da octave na farko, da kuma wasu bayanan kula na octave na biyu.

Bayanan kula na farko da na biyu octaves a cikin maɓallin alto

  • An rubuta bayanin kula DO na octave na farko a cikin alto clef akan layi na uku.
  • Lura PE na octave na farko a cikin maɓallin alto yana tsakanin layi na uku da na huɗu
  • Bayanan MI na octave na farko a cikin alto clef ana sanya shi akan layi na huɗu.
  • Bayanin FA na octave na farko a cikin maɓallin alto yana “boye” tsakanin layi na huɗu da na biyar.
  • Bayanan kula SOL na octave na farko a cikin maɓallin alto ya mamaye layi na biyar na ma'aikatan.
  • Bayanan LA na octave na farko na alto clef yana sama da layi na biyar, sama da sandar daga sama.
  • Ya kamata a nemo bayanin SI na octave na farko a cikin maɓallin alto akan ƙarin layin farko daga sama.
  • Bayanan kula DO na octave na biyu na maɓallin alto yana sama da ƙarin na farko, sama da shi.
  • Bayanan PE na octave na biyu, adireshinsa a cikin alto clef shine layin taimako na biyu daga sama.
  • Lura MI na octave na biyu na alto clef an rubuta sama da ƙarin layin na biyu na ma'aikatan.
  • Bayanin FA na octave na biyu a cikin maɓallin alto ya mamaye ƙarin layin na uku na ma'aikatan daga sama.

Ƙananan bayanan octave a cikin alto clef

Idan bayanin kula na octave na farko a cikin alto clef ya mamaye rabin na sama na ma'aikata (farawa daga layi na uku), to, an rubuta bayanan ƙananan octave ƙananan kuma sun mamaye, bi da bi, ƙananan rabin.

  • An rubuta bayanin kula DO na ƙaramin octave a cikin alto clef a ƙarƙashin ƙarin mai mulki na farko.
  • An rubuta bayanin kula PE na ƙaramin octave a cikin alto clef akan layin taimako na farko a ƙasa.
  • Bayanan MI na ƙaramin octave na alto clef yana ƙarƙashin ma'aikatan, ƙarƙashin babban layinsa na farko.
  • Dole ne a nemi bayanin kula na FA na ƙaramin octave a cikin alto clef akan babban layin farko na sandar.
  • An rubuta bayanin kula SA na ƙananan octave a cikin alto clef a cikin tazara tsakanin layin farko da na biyu na ma'aikatan.
  • Bayanin LA na ƙaramin octave na alto clef ya mamaye, bi da bi, layin na biyu na ma'aikatan.
  • Lura SI na ƙaramin octave, a cikin maɓallin alto adireshinsa yana tsakanin layi na biyu da na uku na sandar.

Maɓallin Tenor

Ƙaƙwalwar tenor ya bambanta da alto clef kawai a cikin "ma'anar magana", tun da yake a cikin sa bayanin kula KAFIN a rubuta octave na farko ba akan layi na uku ba, amma akan na huɗu. Ana amfani da ƙwanƙwasa tenor don gyara kiɗa don kayan kida kamar cello, bassoon, trombone. Dole ne in ce an rubuta sassan kayan kida iri ɗaya a cikin ƙwanƙolin bass, yayin da ake amfani da ƙwanƙwasa tenor lokaci-lokaci.

A cikin maɓalli na tenor, bayanin kula na ƙanana da octaves na farko sun mamaye, da kuma a cikin alto, duk da haka, idan aka kwatanta da na ƙarshe, manyan bayanan kula ba su da yawa a cikin kewayon tenor (a cikin alto, akasin haka).

Bayanan kula na octave na farko a cikin maɓalli na tenor

Ƙananan octave bayanin kula a cikin clef tenor

Ana yin rikodin bayanin kula a cikin alto da clefs tenor tare da bambanci daidai layi ɗaya. A matsayinka na mai mulki, karanta bayanin kula a cikin sababbin maɓalli yana haifar da rashin jin daɗi kawai a farkon, to, mawaƙin ya yi sauri ya saba da shi kuma ya daidaita zuwa sabon fahimtar rubutun kiɗa tare da waɗannan maɓallan.

A cikin rarrabuwar kawuna, a yau za mu nuna muku wani shiri mai kayatarwa game da viola. Canja wurin daga aikin "Academy of Entertainment Arts - Music". Muna yi muku fatan nasara! Ku zo ku ziyarce mu da yawa!

Leave a Reply