Daidaitawa a cikin kiɗa da nau'ikan sa
Tarihin Kiɗa

Daidaitawa a cikin kiɗa da nau'ikan sa

Daidaitawa a cikin kiɗa shine motsi na damuwa na rhythmic daga bugun ƙarfi mai ƙarfi zuwa mai rauni. Me ake nufi? Mu yi kokarin gano shi.

Kiɗa yana da nasa ma'aunin lokacin - wannan nau'in bugun bugun jini ne, kowane bugun juzu'i ne. Ƙarfafawa suna da ƙarfi da rauni (kamar maɗaukakiyar maɗaukakiyar kalmomi a cikin kalmomi), suna canzawa a cikin wani tsari, wanda ake kira mita. Danniya na kiɗa, wato, lafazin yawanci yana faɗowa akan bugun ƙarfi.

A lokaci guda tare da nau'i na bugun bugun bugun jini a cikin kiɗan, tsawon lokacin bayanin kula iri-iri. Motsin su yana samar da tsarin rhythmic na waƙar tare da nasa dabaru na damuwa. A matsayinka na mai mulki, matsalolin rhythm da mita iri ɗaya ne. Amma wani lokacin akasin haka ya faru - damuwa a cikin tsarin rhythmic yana bayyana a baya ko kuma daga baya fiye da bugun bugun. Don haka, akwai motsi a cikin damuwa kuma daidaitawa yana faruwa.

Yaushe aiki daidaitawa ke faruwa?

Bari mu kalli mafi yawan lokuta na syncope.

KASA 1. Daidaitawa yawanci yana faruwa lokacin da dogayen sautuna suka bayyana a ƙananan lokuta bayan ɗan gajeren lokaci a lokuta masu ƙarfi. Bugu da ƙari, bayyanar sauti a lokacin rauni yana tare da turawa - lafazin da ke fita daga cikin motsi na gaba ɗaya.

Daidaitawa a cikin kiɗa da nau'ikan sa

Irin waɗannan abubuwan daidaitawa yawanci suna sauti mai kaifi, suna ƙara ƙarfin kiɗan, kuma ana iya ji sau da yawa a cikin kiɗan rawa. Kyakkyawan misali shine rawa "Krakowiak" daga wasan opera na biyu na MI Glinka "Ivan Susanin". Rawar Yaren mutanen Poland a cikin ɗan lokaci na wayar hannu yana bambanta ta hanyar ɗimbin daidaitawa waɗanda ke jawo kunnen kunne.

Dubi misalin kiɗan kuma ku saurari guntun faifan sautin wannan rawa. Ka tuna da wannan misali, yana da matukar hali.

Daidaitawa a cikin kiɗa da nau'ikan sa

KASA 2. Komai daidai yake, kawai sauti mai tsawo akan lokaci mai rauni yana bayyana bayan an dakata a kan bugun ƙarfi mai ƙarfi.

Daidaitawa a cikin kiɗa da nau'ikan sa

Ƙwaƙwalwar waƙa waɗanda ke kwantar da hankula a cikin ɗan lokaci, waɗanda aka gabatar da manyan lokuta masu daidaitawa (quarter, rabi) bayan an dakata, a matsayin mai mulkin, suna da ban sha'awa sosai. Mawaƙin PI ya kasance mai son irin waɗannan abubuwan haɗin gwiwa. Chaikovsky. A cikin mafi kyawun waƙoƙinsa, za mu ji kawai irin wannan "laushi", syncops na melodic. A matsayin misali, bari mu ɗauki wasan kwaikwayon “Disamba” (“Ranar Kirsimeti”) daga kundi mai suna “The Seasons”.

Daidaitawa a cikin kiɗa da nau'ikan sa

KASA 3. A ƙarshe, daidaitawa yana faruwa lokacin da dogayen sautuna suka bayyana a iyakar ma'auni biyu. A irin waɗannan lokuta, bayanin kula yana fara sauti a ƙarshen mashaya ɗaya, kuma ya ƙare - riga a cikin na gaba. Bangarorin guda biyu na sauti iri ɗaya, waɗanda ke cikin ma'auni na kusa, ana haɗa su tare da taimakon liga. A lokaci guda, ci gaba da tsawon lokaci yana ɗaukar lokaci mai ƙarfi mai ƙarfi, wanda, ya juya, an tsallake shi, wato, ba ya bugawa. Wani ɓangare na ƙarfin wannan bugun da aka rasa ana canja shi zuwa sauti na gaba, wanda ya bayyana riga a lokacin rauni.

Daidaitawa a cikin kiɗa da nau'ikan sa

Menene nau'ikan syncope?

Gabaɗaya, an raba syncopations zuwa intra-bar da inter-bar syncopations. Sunayen suna magana da kansu kuma tabbas babu buƙatar ƙarin bayani anan.

Intra-bar syntopes su ne waɗanda ba su wuce mashaya ɗaya cikin lokaci ba. Su, bi da bi, an raba su zuwa intralobar da interlobar. Intralobar - a cikin kashi ɗaya (misali: na goma sha shida, na takwas da kuma sake rubutu na sha shida - tare ba su wuce juzu'i na girman kiɗan ba, wanda aka bayyana ta kwata). Interbeats yana ɗaukar bugun da yawa a cikin ma'auni ɗaya (misali: na takwas, kwata, da na takwas a cikin ma'aunin 2/4).

Daidaitawa a cikin kiɗa da nau'ikan sa

Daidaita ma'auni shine yanayin da muka tattauna a sama, lokacin da dogayen sautuka suka bayyana a iyakar ma'auni biyu kuma sassansu suna haɗuwa da ƙungiyoyi.

Abubuwan da aka bayyana na daidaitawa

Daidaitawa hanya ce mai mahimmancin bayyana ma'anar kari. Koyaushe suna jawo hankali ga kansu, rivet kunne. Daidaitawa na iya sa sautin kiɗa ko dai mai kuzari ko karin farin ciki.

Leave a Reply