Alamar kiɗa
Articles

Alamar kiɗa

Notes harshe ne na kiɗa wanda ke bawa mawaƙa damar sadarwa ba tare da wata matsala ba. Yana da wuya a faɗi ainihin lokacin da aka fara amfani da shi sosai, amma nau'ikan ƙira na farko sun bambanta da waɗanda aka sani a yau.

Alamar kiɗa

Gaskiyar cewa a yau muna da cikakkiyar ma'anar kida har ma da cikakkun bayanai na kida ya faru ne saboda tsayin daka na bunkasa alamar kida. Wannan sanarwa ta farko da aka sani da rubuce-rubuce ta fito ne daga wurin malamai, domin a cikin mawakan zuhudu ne aka fara amfani da shi. Ya bambanta da abin da muka sani a yau, kuma babban bambanci shi ne cewa ba shi da layi. Hakanan ana kiranta alamar cheironomic, kuma ba daidai ba ne. An ba da labari kawai game da yanayin sautin da aka bayar. An yi amfani da shi don yin rikodin waƙoƙin Romawa na asali da ake kira Gregorian kuma asalinsa ya kasance tun karni na 300. Shekaru 1250 bayan haka, an maye gurbin bayanin cheironomic da alamar diasstematic, wanda ya ayyana yanayin sautin ta hanyar bambanta rarraba neumes a tsaye. Ya riga ya kasance daidai kuma har yanzu ya kasance gabaɗaya dangane da yau. Don haka, a cikin shekarun da suka gabata, an fara samun ƙarin cikakkun bayanai game da yanayin, wanda ya ƙara tabbatar da tazarar da ta faru tsakanin bayanan mutum guda biyu da ƙimar rhythmic, wanda aka fara magana da shi azaman dogon rubutu da gajere. Daga XNUMX, alamar haila ta fara haɓakawa, wanda ya riga ya ƙayyade sigogin bayanin kula da aka sani a yau. Ci gaban da aka samu shine amfani da layin da aka sanya bayanin kula. Kuma a nan an gwada shi shekaru da yawa. Akwai layi biyu, hudu, kuma za ku iya samun lokaci a tarihi wanda wasu daga cikin takwas suka yi ƙoƙarin yin kiɗa. Karni na goma sha uku shine farkon ma'aikatan da muka sani a yau. Tabbas, kasancewar muna da sanduna ba ya nufin cewa ko a lokacin wannan rikodin ya yi daidai kamar yadda yake a yau.

Alamar kiɗa

ta yaya, a gaskiya, irin wannan alamar kida da aka sani da mu a yau ya fara farawa ne kawai a cikin ƙarni na XNUMX da na XNUMX. Daga nan ne, tare da haɓakar kiɗan, alamun da aka sani da mu na waƙar zane na zamani suka fara bayyana. Don haka tsage-tsalle, alamomin chromatic, sa hannun lokaci, layukan mashaya, kuzari da alamomin magana, jimla, alamomin ɗan lokaci kuma, ba shakka, bayanin kula da ƙimar hutu sun fara bayyana akan ma'aikatan. Waɗanda aka fi sani da ƙwanƙwaran kiɗan su ne ƙwanƙolin treble da bass clef. Ana amfani da shi musamman lokacin kunna kayan aikin maɓalli kamar: piano, piano, accordion, organ ko synthesizer. Tabbas, tare da haɓaka kayan aikin mutum ɗaya, da kuma don rikodin rikodi mai haske, mutane sun fara ƙirƙirar gadaje don takamaiman ƙungiyoyin kayan aiki. Ana amfani da tenor, bass biyu, soprano da alto clefs don ƙungiyoyin kayan kida guda ɗaya kuma ana daidaita su zuwa farar kayan kida da aka ba su. Irin wannan alamar ta ɗan bambanta shine abin lura don kaɗa. Anan, nau'ikan kayan kit ɗin ganga ɗaya ana yiwa alama akan takamaiman filayen ko sanduna, yayin da ganga ɗin ya yi kama da kunkuntar rectangular mai tsayi da ke gudana daga sama zuwa ƙasa.

Tabbas, har ma a yau, ana amfani da ƙarin cikakkun bayanai da ƙarancin bayanai. Irin waɗannan, alal misali: ana iya samun ƙarancin cikakkun bayanai a cikin bayanan kiɗan da aka yi niyya don makada na jazz. Akwai sau da yawa kawai na farko da abin da ake kira fam, wanda shine nau'i na harafin maɗaukaki wanda aka dogara akan abin da aka bayar. Wannan shi ne saboda gaskiyar cewa a cikin irin wannan nau'in kiɗan babban ɓangare na shi shine haɓakawa, wanda ba za a iya rubuta shi daidai ba. Bayan haka, kowane haɓakawa zai bambanta da juna. Ba tare da la'akari da nau'i-nau'i daban-daban ba, ya kasance na gargajiya ko, alal misali, jazz, babu shakka cewa bayanin yana ɗaya daga cikin mafi kyawun ƙirƙira godiya ga mawaƙa, har ma daga sasannin duniya masu nisa, na iya sadarwa.

Leave a Reply