Lokacin da yaranmu ke sha'awar kiɗa - jagora ga iyaye
Articles

Lokacin da yaranmu ke sha'awar kiɗa - jagora ga iyaye

Yawancin iyaye suna mafarkin cewa ɗansu zai yi nasara a wasu takamaiman yanki na rayuwar zamantakewa.

Wannan halin da ake ciki cikakke ne domin kowa ya damu da jin daɗin ɗansa. Muna son yaronmu ya yi nasara a wasanni, kimiyya ko, alal misali, a cikin kiɗa. Komai yana yiwuwa, idan har yaronmu yana da abubuwan da suka dace kuma, sama da duka, yarda. Tabbas, ba tare da wani yanayi na musamman ba, zaku iya gwadawa, saboda lokacin yin aiki, alal misali, wasanni, ba lallai ne mu zama ɗan wasa gasa nan da nan ba. Muna yin shi ne da farko don lafiyar kanmu, inganta yanayin mu da jin daɗin rayuwa. Haka yake da kiɗa, za mu iya koyan kiɗa, madannai ko ƙaho ba tare da ƙwazo ba. A wannan yanayin, ba za mu zama virtuoso na kiɗa ba, kuma za mu iya manta game da babban aikin kiɗa, amma don jin daɗin kanmu muna iya ƙoƙarin koyon yin wasa.

Sau da yawa yakan faru cewa yara suna “gibber” waɗanda suke so su koyi wasa da abin ƙyama, madannai ko wasu kayan kida. Abin takaici, ana ganin wannan a matsayin ɗan gajeren lokaci na saurayi. Kuma a yawancin lokuta, abin takaici ne cewa sha'awar kiɗa ta ƙare bayan makonni na farko daga lokacin sayen kayan aiki, kamar yadda yaron da kansa ya lura cewa ba haka ba ne mai sauƙi. Amma ba za mu iya auna dukkan yara da ma'auni ɗaya ba, domin yana iya faruwa cewa irin wannan rashin kulawa zai haifar da asarar basirar kiɗa na gaske. Ya kamata iyaye su iya bambance ko yaron yana da sha'awar kiɗa, ko kuma wani abu ne na ɗan lokaci wanda ya haifar, alal misali, daga gaskiyar cewa ku duka iyali ne a wurin wasan kwaikwayo kuma ɗana yana son yadda 'yan mata ke hauka game da guitarist kuma zai so ya zama tauraron dutse. A gaskiya ma, yana da wuya irin wannan sha'awar kiɗa ta faru dare ɗaya. Mafi sau da yawa, alamun farko da yaranmu ke da baiwa ta wannan hanyar suna farawa ne a farkon rayuwar yaranmu. Wasu yaran sun fi son yin taɗi kafin su iya magana, wasu kaɗan kaɗan ko ma a'a. A lokacin makarantar sakandare, idan muka ga cewa yaro yana jin daɗin kiɗan da ya ji a rediyo, ya fara rawa, rera waƙa, mun riga mun sami wata alamar da za ta iya gane cewa yana son ta kuma yana sha'awar ta. Lokacin da yaro ya rera waƙa da kyau, tsabta, rhythmically, akwai yuwuwar samun wani abu a ciki. Hakika, gaskiyar cewa yaro yana raira waƙa da kyau ba yana nufin cewa zai so ya buga kayan aiki ba, alal misali, ko da yake yana iya zama darajar haɓakawa da murya. A gefe guda kuma, idan muka lura cewa yaro yana ƙoƙari, alal misali, ya yi wa kansa kayan aiki, yawanci a cikin yara ƙanana, ganga ne daga tukunyar dafa abinci, ko kuma, misali, ya yi fenti. madannai a kan takarda kuma da yatsunsa yana yin kamar yana kunna piano, to yana da daraja. yi la'akari sosai da shirya wasu darussan kiɗa.

Koyan kiɗa yana kama da wasanni, da zarar kun fara, mafi kyau, ba shakka. Kuna iya fara karatu a Makarantar kiɗa ta Jiha tun yana ɗan shekara 6. Tabbas, dole ne ku ci jarrabawar shiga da ta dace don isa irin wannan makarantar. Ga yaron da ke da halin kida, ba jarrabawa ce mai wahala ba musamman kuma an iyakance shi ga bincika sauraron sauraron ɗan takara ta hukumar. Don haka, da farko, ana tabbatar da hankalin yaron ta hanyar tafa waƙar da aka ji. Suna duba kiɗan sa, wanda ke nufin cewa mafi yawan lokuta ya zama dole a maimaita ɗan gajeren waƙar da malamin ya buga akan piano akan "lalala". A ƙarshe, akwai wata tattaunawa da ta shafi sha'awar kiɗan yaron, wato: wace kayan aiki kuke son kunna? kuma me yasa akan haka? ko watakila kuna so ku gwada shi, da dai sauransu. Duk da haka, idan yaro bai iya samun irin wannan makarantar jihar ba, kuma har yanzu yana so ya yi wasa, kada ku kawar da wannan farin ciki daga gare shi. Kuna iya amfani da makarantu masu zaman kansu, inda ya fi sauƙi don zuwa, ko shirya wasu darussa masu zaman kansu.

Tabbas, da zarar an yanke shawarar fara ilimin kiɗa, za mu iya siyan kayan aikin da aka zaɓa da wuri-wuri. Ba za ku iya jira da yawa a nan ba, domin idan yaro yana son cimma matsayi mai kyau, ya kamata ya motsa jiki akai-akai kowace rana. Halayen basira da na mutum yana da matukar muhimmanci, amma abu mafi mahimmanci shine aiki na tsari tare da kayan aiki.

Leave a Reply