Gidan studio - part 2
Articles

Gidan studio - part 2

A cikin sashin da ya gabata na jagoranmu, mun tsara kayan aiki na yau da kullun da za mu buƙaci don fara ɗakin studio na gida. Yanzu za mu mai da hankalinmu ga cikakken shiri don gudanar da aikin studio ɗinmu da ƙaddamar da kayan aikin da aka tattara.

Babban kayan aiki

Babban kayan aiki a cikin ɗakin studio ɗinmu zai zama kwamfuta, ko kuma daidai, software ɗin da za mu yi aiki da ita. Wannan shi ne zai zama jigon ɗakin studio ɗinmu, domin a cikin shirin ne za mu naɗa komai, watau rikodin da sarrafa dukkan abubuwan a wurin. Ita wannan manhaja ana kiranta da A DAW wacce yakamata a zaba a hankali. Ka tuna cewa babu wani cikakken shirin da zai sarrafa komai yadda ya kamata. Kowane shiri yana da takamaiman ƙarfi da rauni. Ɗaya, misali, zai zama cikakke don yin rikodin waƙoƙin kai tsaye na mutum ɗaya a waje, datsa su, ƙara tasiri da haɗuwa tare. Ƙarshen na iya zama babban mai tsarawa don samar da kayan kiɗan waƙa da yawa, amma a cikin kwamfutar kawai. Saboda haka, yana da daraja ɗaukar lokaci don gwada aƙalla ƴan shirye-shirye don yin zaɓi mafi kyau. Kuma a wannan lokacin, zan sake tabbatar wa kowa da kowa nan da nan, domin a mafi yawan lokuta irin wannan gwajin ba zai biya ku komai ba. Furodusa koyaushe yana ba da nau'ikan gwajin su, har ma da cikakkun su na wani ƙayyadadden lokaci, misali kwanaki 14 kyauta, don kawai mai amfani ya sami sauƙin fahimtar duk kayan aikin da yake da su a cikin DAW ɗin sa. Tabbas, tare da ƙwararrun shirye-shirye masu yawa, ba za mu sami damar sanin duk damar shirin namu cikin 'yan kwanaki ba, amma tabbas zai sanar da mu ko muna son yin aiki akan irin wannan shirin.

ingancin samarwa

A cikin sashin da ya gabata, mun kuma tunatar da cewa yana da kyau a saka hannun jari a cikin na'urori masu inganci, saboda hakan zai yi tasiri mai mahimmanci ga ingancin samar da kiɗan mu. Maɓallin sauti yana ɗaya daga cikin na'urorin da ba su da daraja a adana su. Shi ne wanda ke da alhakin yanayin da abin da aka naɗa ya isa kwamfutar. Maɓallin sauti shine irin wannan hanyar haɗi tsakanin makirufo ko kayan aiki da kwamfuta. Kayan da za'a sarrafa ya dogara da ingancin masu canza shi daga analog-to-dijital. Wannan shine dalilin da ya sa ya kamata mu karanta ƙayyadaddun na'urar a hankali kafin yin siye. Hakanan ya kamata ku ayyana abubuwan shigarwa da abubuwan da za mu buƙaci da nawa daga cikin waɗannan kwasfa da za mu buƙaci. Hakanan yana da kyau a yi la'akari ko, alal misali, muna son haɗa maɓallin madannai ko na'ura mai haɗawa da tsofaffi. A wannan yanayin, yana da daraja nan da nan samun na'urar sanye take da masu haɗin midi na gargajiya. A cikin yanayin sabbin na'urori, ana amfani da daidaitaccen haɗin USB-midi wanda aka shigar a cikin duk sabbin na'urori. Don haka duba sigogin da kuka zaba, don kada ku ji kunya daga baya. Abubuwan da ake amfani da su, watsawa da latency suna da mahimmanci, watau jinkiri, saboda duk wannan yana da tasiri mai yawa akan jin daɗin aikinmu kuma a mataki na ƙarshe akan ingancin samar da kiɗan mu. Microphones, kamar kowane kayan lantarki, suma suna da nasu ƙayyadaddun bayanai, waɗanda yakamata a karanta su a hankali kafin siye. Ba kwa siyan makirufo mai ƙarfi idan kuna son yin rikodin misali muryoyin goyan baya. Makirifo mai ƙarfi ya dace don yin rikodi a kusa kuma zai fi dacewa murya ɗaya. Don yin rikodi daga nesa, makirufo mai ɗaukar hoto zai fi kyau, wanda kuma ya fi kulawa. Kuma a nan kuma ya kamata a tuna cewa yayin da makirufonmu ke da hankali, za mu ƙara fallasa mu don yin rikodin ƙarin ƙararrakin da ba dole ba daga waje.

Gwada saitunan

A cikin kowane sabon ɗakin studio, yakamata a gudanar da gwaje-gwaje iri-iri, musamman ma idan ana maganar sanya makirufo. Idan muka yi rikodin murya ko wasu kayan sauti, aƙalla ya kamata a yi rikodi kaɗan a saituna daban-daban. Sa'an nan kuma ku saurari ɗaya bayan ɗaya kuma ku ga wurin da aka fi nadi sautin mu. Komai yana da mahimmanci anan tazarar da ke tsakanin mawaƙin da makirufo da kuma inda wurin tsayawa yake a ɗakinmu. Wannan shine dalilin da ya sa yana da mahimmanci, a tsakanin sauran, don daidaita ɗakin da kyau, wanda zai guje wa ra'ayoyin da ba dole ba na raƙuman sauti daga ganuwar da kuma rage yawan sautin waje maras so.

Summation

Gidan kiɗa na iya zama sha'awar kiɗan mu na gaskiya, saboda aiki tare da sauti yana da ban sha'awa sosai da jaraba. A matsayinmu na daraktoci, muna da cikakken 'yancin yin aiki kuma a lokaci guda muna yanke shawarar yadda aikinmu na ƙarshe ya kamata ya kasance. Bugu da kari, godiya ga digitization, za mu iya sauri inganta da inganta aikin mu a kowane lokaci, kamar yadda ake bukata.

Leave a Reply