4

Didgeridoo – Gadon kiɗa na Ostiraliya

Sautin wannan tsohon kayan aiki yana da wuyar siffanta shi da kalmomi. Ƙarƙashin ƙanƙara, rumble, ɗan tunowa cikin timbre na waƙar makogwaro na shaman na Siberiya. Ya sami suna a kwanan nan, amma ya riga ya lashe zukatan mawakan jama'a da na yanayi da yawa.

didgeridoo kayan aikin iska ne na jama'a na Aboriginals na Australiya. wakiltar bututu mai zurfi 1 zuwa mita 3 tsayi, a gefe guda wanda akwai na'urar magana da diamita na 30 mm. An yi shi daga katako ko bamboo, sau da yawa zaka iya samun zaɓuɓɓuka masu arha daga filastik ko vinyl.

Tarihin didgeridoo

didgeridoo, ko yidaki, ana ɗaukarsa ɗaya daga cikin tsoffin kayan kida a duniya. Australiya sun buga shi lokacin da ɗan adam bai san wani rubutu ba tukuna. Kiɗa ya zama dole don al'adar arna na Korabori.

Maza sun yi wa jikinsu fenti da ocher da gawayi, suna sa kayan ado na fuka-fuki, suna waƙa da rawa. Wannan biki ne mai tsarki da mutanen Aborigin suka yi magana da gumakansu. raye-rayen sun kasance tare da buge-buge, wake-wake da kuma rugugin didgeridoo.

Waɗannan kayan aikin ban mamaki an yi su ne don Australiya ta yanayi kanta. A lokacin fari, tururuwa za su ci a gindin bishiyar eucalyptus, suna haifar da rami a cikin gangar jikin. Mutane sun sare irin waɗannan bishiyoyi, sun cire su daga kakin zuma da kuma yin bakin baki daga kakin zuma.

Yidaki ya yadu a ƙarshen karni na 20. Mawaƙiya Steve Roach, Yayin tafiya a kusa da Ostiraliya, na zama sha'awar sautuna masu ban sha'awa. Ya koyi yin wasa a wurin mutanen Aborigin kuma ya fara amfani da didgeridoo a cikin waƙarsa. Wasu kuma suka bi shi.

Mawaƙin Irish ya kawo suna na gaske ga kayan aikin. Richard James, rubuta waƙar "Didgeridoo", wanda ya dauki nauyin kulab din Birtaniya a farkon shekarun 90s.

Yadda ake buga didgeridoo

Tsarin wasan da kansa ba daidai bane. Ana fitar da sauti ta hanyar girgiza lebe sannan a kara girma da kuma karkatar da su sau da yawa yayin da yake wucewa ta cikin kogon yidaki.

Da farko kuna buƙatar koyon yadda ake yin aƙalla wasu sauti. Ajiye kayan aikin a gefe kuma a sake gwadawa ba tare da shi ba. Kuna buƙatar gwada huɗa kamar doki. Sake kwantar da lips ɗinki sannan yace "whoa." Yi maimaita sau da yawa kuma a hankali lura da yadda leɓun ku, kunci da harshenku suke aiki. Ka tuna waɗannan motsin.

Yanzu ku ɗauki didgeridoo a hannunku. Sanya bakin bakin da karfi a kan bakinka domin labbanka su kasance a ciki. Ya kamata tsokoki na lebe su kasance masu annashuwa kamar yadda zai yiwu. Maimaita abin da aka karanta "whoa." Yi kururuwa a cikin bututu, ƙoƙarin kada ya karya lamba tare da bakin magana.

Yawancin mutane suna kasawa a wannan matakin. Ko dai leɓuna suna da ƙarfi sosai, ko kuma ba su dace da kayan aikin ba, ko kuma kurwar ta yi ƙarfi. Sakamakon haka, ko dai babu sauti ko kaɗan, ko kuma ya zama mai tsayi da yawa, yana yanke cikin kunnuwa.

Yawanci, yana ɗaukar mintuna 5-10 na aiki don ƙara bayanin kula na farko. Nan take zaku san lokacin da didgeridoo ya fara magana. Na'urar za ta yi rawar jiki sosai, kuma ɗakin zai cika da rugugi mai yaɗuwa, da alama yana fitowa daga kan ku. Ƙari kaɗan - kuma za ku koyi karɓar wannan sautin (ana kiran shi drone) kai tsaye.

Karin waƙa da kari

Lokacin da kuka koyi "buzz" da tabbaci, za ku iya ci gaba. Bayan haka, ba za ku iya gina kiɗa daga humming kawai ba. Ba za ku iya canza sautin sauti ba, amma kuna iya canza timbre. Don yin wannan kana buƙatar canza siffar bakinka. Gwada shi shiru yayin wasa rera wasula daban-daban, misali "eeooooe". Sautin zai canza sosai.

Dabarar ta gaba ita ce magana. Ana buƙatar a ware sautuna don samun aƙalla wani nau'in salon zaƙi. Ana samun zaɓi saboda sakin iska kwatsam, kamar kana furta sautin baƙon "t". Yi ƙoƙarin ba waƙar waƙar kaɗawa: “ too- too- too- too.”

Duk waɗannan motsin ana yin su ta hanyar harshe da kunci. Matsayi da aikin lebe sun kasance ba su canzawa - suna ƙasƙantar da kai a ko'ina, haifar da kayan aiki don rawar jiki. Da farko za ku ƙare da iska da sauri. Amma bayan lokaci, za ku koyi ƙasƙantar da kai a fannin tattalin arziki da kuma shimfiɗa numfashi ɗaya a kan dubun daƙiƙai.

Kwararrun mawaƙa sun ƙware abin da ake kira dabara numfashi madauwari. Yana ba ku damar ci gaba da yin wasa, ko da yayin da ake shaka. A takaice dai, ma'anar ita ce: a ƙarshen numfashin kuna buƙatar fitar da kunci. Sai kuma kunci suna yin kwangila, suna sakin sauran iska kuma suna hana leɓuna su daina jijjiga. A lokaci guda kuma, numfashi mai ƙarfi yana ɗaukar ta hanci. Wannan dabarar tana da rikitarwa sosai, kuma koyan ta yana buƙatar horo fiye da kwana ɗaya.

Duk da kasancewarsa, didgeridoo kayan aiki ne mai ban sha'awa da yawa.

Xavier Rudd-Lioness Eye

Leave a Reply