Yuri Fedorovich Wuta (Fier, Yuri) |
Ma’aikata

Yuri Fedorovich Wuta (Fier, Yuri) |

Wuta, Yuri

Ranar haifuwa
1890
Ranar mutuwa
1971
Zama
shugaba
Kasa
USSR

Yuri Fedorovich Wuta (Fier, Yuri) |

Mawaƙin Jama'a na Tarayyar Soviet (1951), wanda ya lashe lambobin yabo na Stalin guda huɗu (1941, 1946, 1947, 1950). Lokacin da ya zo ga nasara na Bolshoi Ballet, tare da sunayen Galina Ulanova da Maya Plisetskaya, ana tunawa da kullun wuta. Wannan gwanin ban mamaki ya sadaukar da kansa gabaɗaya ga wasan ballet. Tsawon rabin karni ya tsaya a kwamitin kula da gidan wasan kwaikwayo na Bolshoi. Tare da "Big Ballet" dole ne ya yi a Faransa, Ingila, Amurka, Belgium da sauran ƙasashe. Wuta babban jarumin ballet ne. Littafin nasa ya ƙunshi wasanni kusan sittin. Kuma ko da a cikin wasannin kade-kade da ba kasafai ba, ya kan yi kidan ballet.

Wuta zo Bolshoi gidan wasan kwaikwayo a 1916, amma ba a matsayin shugaba, amma a matsayin makada artist: ya sauke karatu daga Kiev Musical College (1906) a cikin violin aji, kuma daga baya Moscow Conservatory (1917).

Wuta ta ɗauki A. Arends, wanda shine babban jagoran wasan ballet na Bolshoi Theatre na shekarun farko na ƙarni na XNUMX, a matsayin malaminsa na gaske. Wuta ta fara halarta a Delibes' Coppélia tare da Victorina Krieger. Kuma tun daga lokacin, kusan kowane wasan kwaikwayon nasa ya zama sanannen taron fasaha. Menene dalilin hakan? Wannan tambaya ta fi dacewa ga waɗanda suka yi aiki kafada da kafada da Wuta.

Daraktan gidan wasan kwaikwayo na Bolshoi M. Chulaki: “A cikin tarihin fasahar wasan kwaikwayo, ban san wani shugaba da zai jagoranci kidan wasan ballet ba tare da raye-raye ba tare da raye-raye ba. Ga masu rawa na ballet, rawa ga kiɗa na Wuta ba kawai jin dadi ba ne, amma har ma da amincewa da cikakken 'yanci na kirkira. Ga masu sauraro, lokacin da Y. Wuta ke bayan na'urar wasan bidiyo, shine cikar motsin rai, tushen haɓakar ruhaniya da tsinkaye mai aiki na wasan kwaikwayon. Bambancin Y. Fayer ya ta'allaka ne daidai a cikin haɗin farin ciki na halayen ƙwararren mawaƙi tare da kyakkyawar masaniyar ƙayyadaddun bayanai da fasahar rawa. "

Ballerina Maya Plisetskaya: "Sauraron ƙungiyar mawaƙa ta Wuta, koyaushe ina jin yadda yake shiga cikin ruhin aikin, yana bin tsarinsa ba kawai mawakan kade-kade ba, har ma da mu, masu rawa na rawa. Abin da ya sa a cikin wasan ƙwallon ƙafa da Yuri Fyodorovich ya jagoranta, ƙungiyoyin kiɗa da kide-kide suna haɗuwa, suna samar da hoton kida da rawa guda ɗaya na wasan. "

Wuta yana da babban abin da ya dace a cikin ci gaban fasahar choreographic na Soviet. Repertoire na madugu ya haɗa da duk samfuran gargajiya, da kuma duk mafi kyawun waɗanda mawaƙa na zamani suka ƙirƙira a cikin wannan nau'in. Wuta ta yi aiki tare da R. Gliere (The Red Poppy, The Comedians, The Bronze Horseman), S. Prokofiev (Romeo da Juliet, Cinderella, The Tale of the Stone Flower), D. Shostakovich ("Bright Stream"). A. Khachaturyan ("Gayane", "Spartak"), D. Klebanov ("Stork", "Svetlana"), B. Asafiev ("Flame na Paris", "Fountain na Bakhchisaray", "Furson na Caucasus"). S. Vasilenko ("Joseph the Beautiful"), V. Yurovsky ("Scarlet Sails"), A. Crane ("Laurencia") da sauransu.

Da yake bayyana ƙayyadaddun ƙayyadaddun aikin jagoran ballet, Wuta ta lura cewa yana ɗaukar abu mafi mahimmanci shine sha'awar da ikon ba da ballet lokacinsa, ransa. Wannan shi ne ainihin tafarkin halitta kuma shi kansa Wuta.

Lit.: Y. Wuta. Bayanan kula na ballet. "SM", 1960, No. 10. M. Plisetskaya. Shugaban wasan ballet na Moscow. "SM", 1965, No. 1.

L. Grigoriev, J. Platek, 1969

Leave a Reply