4

Menene tonic a cikin kiɗa? Kuma banda tonic, menene kuma a cikin damuwa?

Menene tonic a cikin kiɗa? Amsar mai sauki ce: tonic - wannan shine mataki na farko na babban yanayi ko ƙananan, sautinsa mafi kwanciyar hankali, wanda, kamar magnet, yana jawo duk sauran matakai. Dole ne a ce "duk sauran matakan" suma suna da ban sha'awa sosai.

Kamar yadda ka sani, manyan da ƙananan ma'auni suna da matakai 7 kawai, wanda a cikin sunan haɗin kai na gaba ɗaya dole ne ko ta yaya "zama" tare da juna. Ana taimakon wannan ta hanyar rarraba zuwa: na farko, barga da m matakai; Na biyu, babba da matakan gefe.

Matakai masu tsayayye da rashin kwanciyar hankali

Matsakaicin kwanciyar hankali na yanayin shine na farko, na uku da na biyar (I, III, V), kuma waɗanda basu da ƙarfi sune na biyu, na huɗu, na shida da na bakwai (II, IV, VI, VII).

Matakan da ba su da tabbas koyaushe suna kan warware su cikin barga. Alal misali, matakai na bakwai da na biyu suna "so" don zuwa mataki na farko, na biyu da na hudu - zuwa na uku, da na hudu da na shida - zuwa na biyar. Misali, yi la'akari da girman tushen tushe a cikin manyan C:

Babban matakai da matakan gefe

Kowane mataki a cikin ma'auni yana yin takamaiman aiki (rawar) kuma ana kiransa ta hanyarsa. Misali, rinjaye, mai rinjaye, sautin jagora, da sauransu. Dangane da wannan, tambayoyi a zahiri suna tasowa: "Mene ne rinjaye kuma menene mai mulki?"

Dominant – wannan shi ne mataki na biyar na yanayin, m – na hudu. Tonic (I), subdominant (IV) da rinjaye (V) sune manyan matakai na damuwa. Me yasa ake kiran waɗannan matakan manyan? Ee, saboda akan waɗannan matakan ne aka gina triads waɗanda suka fi dacewa da yanayin da aka bayar. A manya su ne manya, a kanana su kanana ne:

Tabbas, akwai wani dalili kuma da ya sa waɗannan matakan suka bambanta da sauran. Yana da alaƙa da wasu ƙirar sauti. Amma yanzu ba za mu shiga cikin cikakkun bayanai na kimiyyar lissafi ba. Ya isa a san cewa yana kan matakan I, IV da V cewa an gina masu gano abubuwan triads na yanayin (wato, triads waɗanda ke gano ko ƙayyade yanayin - ko babba ne ko ƙananan).

Ayyukan kowane ɗayan manyan matakai suna da ban sha'awa sosai; suna da alaƙa ta kut da kut da dabaru na ci gaban kiɗan. Don haka, a cikin kiɗa shine babban ginshiƙi, mai ɗaukar ma'auni, alamar cikawa, yana bayyana a lokacin zaman lafiya, kuma, kasancewa mataki na farko, yana ƙayyade ainihin tonality, wato, matsayi na matsayi na yanayin. - wannan ko da yaushe tafiya ne, kaucewa daga tonic, lokacin ci gaba, motsi zuwa mafi girma rashin zaman lafiya. yana nuna matsanancin rashin zaman lafiya kuma yana ƙoƙarin warwarewa cikin tonic.

Oh, wallahi, na kusa manta. Tonic, rinjaye da rinjaye a duk lambobi ana nuna su ta haruffan Latin: T, D da S bi da bi. Idan maɓalli babba ne, to waɗannan haruffan ana rubuta su da manyan haruffa (T, S, D), amma idan maɓalli ƙanana ne, to da ƙananan haruffa (t, s, d).

Baya ga manyan matakan tashin hankali, akwai kuma matakan gefe - waɗannan su ne masu tsaka-tsaki da sautunan jagora. Matsakaici matakan matsakaici ne (tsakiya). Matsakaici shine mataki na uku (na uku), wanda shine matsakaici akan hanya daga tonic zuwa rinjaye. Har ila yau, akwai maɗaukakiyar ƙasa - wannan shine mataki na VI (na shida), hanyar haɗin gwiwa a kan hanya daga tonic zuwa subdominant. Digiri na gabatarwa sune waɗanda ke kewaye da tonic, wato, na bakwai (VII) da na biyu (II).

Bari yanzu mu haɗa dukkan matakan tare mu ga abin da ya zo daga duka. Abin da ke fitowa shine kyakkyawan hoto mai ma'ana mai ma'ana wanda kawai ke nuna ban mamaki da ayyuka na duk matakan da ke cikin sikelin.

Mun ga cewa a tsakiyar muna da tonic, tare da gefuna: a dama shine rinjaye, kuma a hagu shine mai rinjaye. Hanya daga tonic zuwa masu rinjaye ta ta'allaka ne ta hanyar tsaka-tsaki (tsakiya), kuma mafi kusa da tonic shine matakan gabatarwa da ke kewaye da shi.

Da kyau, bayanin, magana mai mahimmanci, yana da matukar amfani kuma yana da dacewa (watakila, ba shakka, ba ga waɗanda suke kawai a ranar farko ta kiɗa ba, amma ga waɗanda suke a rana ta biyu, ya zama dole don samun irin wannan ilimin. ). Idan wani abu bai bayyana ba, kar a yi jinkirin tambaya. Kuna iya rubuta tambayar ku kai tsaye a cikin sharhi.

Bari in tunatar da ku cewa a yau kun koyi game da abin da tonic yake, abin da ke da rinjaye da rinjaye, kuma mun bincika matakan da ba su da tabbas. A ƙarshe, watakila, zan so in jaddada hakan manyan matakai da tsayayyun matakai ba iri ɗaya ba ne! Babban matakai sune I (T), IV (S) da V (D), kuma matakan da suka dace sune matakan I, III da V. Don haka don Allah kar a ruɗe!

Leave a Reply