Viola: bayanin kayan aikin iska, abun da ke ciki, tarihi
Brass

Viola: bayanin kayan aikin iska, abun da ke ciki, tarihi

Muryar wannan kayan kida na iska a koyaushe tana ɓoyewa a bayan “’yan’uwa” masu mahimmanci da mahimmanci. Amma a hannun mai busa ƙaho na gaske, sautin viola ya zama waƙa mai ban mamaki, ba tare da wanda ba zai yuwu a yi tunanin abubuwan haɗin jazz ko jerin gwanon soja ba.

Bayanin kayan aiki

Viola na zamani shine wakilin kayan aikin tagulla. A baya can, ya sami canje-canjen ƙira daban-daban, amma a yau a cikin tsarin ƙungiyar makaɗa mafi sau da yawa ana iya ganin babban embouchure jan ƙarfe altohorn tare da bututu mai lankwasa a cikin nau'i na oval da faɗaɗa diamita na kararrawa.

Viola: bayanin kayan aikin iska, abun da ke ciki, tarihi

Tun da ƙirƙira, siffar bututu ya canza sau da yawa. An yi elongated, zagaye. Amma oval ne ke taimakawa wajen tausasa sautin hayaniya mai kaifi da ke cikin tubalan. Ana kunna kararrawa zuwa sama.

A Turai, sau da yawa zaka iya ganin altohorns tare da kararrawa na gaba, wanda ke ba ka damar isar da wa masu sauraro duka cakuda polyphony. A Biritaniya, faretin sojoji sukan yi amfani da viola tare da ma'auni mai juya baya. Wannan ƙira yana haɓaka sauraron kiɗan ga sojoji masu yin maci a bayan ƙungiyar kiɗan.

Na'urar

Violas an bambanta su da ma'auni mafi girma fiye da sauran wakilan ƙungiyar tagulla. An saka bakin bakin mai zurfin kwano a cikin gindin. Ana yin hakar sauti ta hanyar busa ginshiƙin iska daga cikin bututu tare da ƙarfi daban-daban da wani matsayi na lebe. Althorn yana da bawuloli uku. Tare da taimakonsu, ana daidaita tsawon iska, an rage sauti ko ƙara.

Kewayon sauti na altohorn kadan ne. Yana farawa da bayanin kula "A" na babban octave kuma ya ƙare da "E-flat" na octave na biyu. Sautin ya yi rauni. Gyara kayan aikin yana ba da damar virtuosos don samar da sauti na uku mafi girma fiye da Eb.

Viola: bayanin kayan aikin iska, abun da ke ciki, tarihi

Rijista na tsakiya ana ɗaukar mafi kyau duka, ana amfani da sautunanta duka don rera waƙoƙin waƙa da kuma fitar da sauti iri-iri. An fi amfani da sassan Tertsovye a cikin ayyukan ƙungiyar makaɗa. Sauran kewayon sauti ba su da fa'ida, don haka ba a yin amfani da shi sau da yawa.

Viola kayan aiki ne mai sauƙin koya. A makarantun kiɗa, waɗanda suke son koyon ƙaho, saxophone, tuba ana ba su damar farawa da viola.

Tarihi

Tun zamanin d ¯ a, mutane sun sami damar fitar da sautin sauti daban-daban daga ƙaho. Sun zama sigina don fara farauta, gargadi game da haɗari, kuma ana amfani da su a lokacin hutu. Kaho ya zama magabata na duk kayan aikin ƙungiyar tagulla.

Shahararren mai kirkiro, masanin kida daga Belgium, Adolf Sachs ne ya tsara shi. Ya faru ne a cikin 1840. Sabon kayan aikin ya dogara ne akan ingantaccen bugelhorn, siffar bututu wanda ya kasance mazugi. A cewar mai ƙirƙira, siffar m mai lankwasa zai taimaka wajen kawar da sauti mai ƙarfi, sanya su laushi da faɗaɗa sautin sauti. Sachs ya ba da sunayen "saxhorn" da "saxotrombe" ga kayan kida na farko. Diamita na tashoshi sun fi na zamani viola.

Viola: bayanin kayan aikin iska, abun da ke ciki, tarihi

Sautin da ba ta da fa'ida, maras ban sha'awa tana rufe ƙofar viola zuwa ƙungiyar kade-kade na kade-kade. Mafi sau da yawa ana amfani da shi a cikin makada tagulla. Shahararru a makadan jazz. Ƙwararren sautin da aka fitar yana ba ka damar haɗa viola a cikin ƙungiyoyin kiɗa na soja. A cikin ƙungiyar makaɗa, ana bambanta sautinsa da murya ta tsakiya. Alt ƙaho yana rufe ɓarna da canzawa tsakanin manyan sauti da ƙananan sauti. Ba a san shi da sunan "Cinderella" na ƙungiyar tagulla ba. Amma masana sun yi imanin cewa irin wannan ra'ayi shine sakamakon rashin cancantar mawaƙa, rashin iyawar virtuoso Master kayan aiki.

Czardas (Monti) - Euphonium Soloist David Childs

Leave a Reply