Alpine ƙaho: abin da yake, abun da ke ciki, tarihi, amfani
Brass

Alpine ƙaho: abin da yake, abun da ke ciki, tarihi, amfani

Mutane da yawa suna danganta tsaunukan Swiss tare da iska mai tsabta, kyawawan shimfidar wurare, garken tumaki, makiyaya da kuma sautin alpengorn. Wannan kayan kida ita ce alamar kasa ta kasa. Tsawon shekaru aru-aru, ana jin karar sa lokacin da hadari ya yi barazana, ana shagalin biki ko kuma aka ga dangi a tafiyarsu ta karshe. A yau, ƙaho mai tsayi al'ada ce mai mahimmanci na bikin makiyayin bazara a Leukerbad.

Menene ƙaho mai tsayi

Mutanen Swiss suna kiran wannan kayan kida na iska da “ƙaho”, amma ɗan ƙaramin tsari dangane da shi yana da ban mamaki.

Tsawon ƙahon ya kai mita 5. Ƙunƙarar a gindin, yana faɗaɗa zuwa ƙarshen, kararrawa tana kwance a ƙasa lokacin wasa. Jiki ba shi da buɗewar gefe, bawul, don haka kewayon sautinsa na halitta ne, ba tare da gauraye ba, sautunan da aka gyara. Wani fasali na ƙahon Alpine shine sautin bayanin kula "fa". Ya bambanta da haifuwa ta halitta ta kasancewa kusa da F kaifi, amma ba zai yiwu a sake haifuwa ta wasu kayan aikin ba.

Alpine ƙaho: abin da yake, abun da ke ciki, tarihi, amfani

Sauti mai tsafta, tsaftataccen sautin bugle yana da wahala a ruɗe tare da kunna wasu kayan kida.

Na'urar kayan aiki

Ana yin bututu mai mita biyar tare da faffadan soket na fir. Don haka, ko da itatuwan da ba su da kulli da diamita na akalla santimita 3 a ƙarshen ɗaya kuma an zaɓi aƙalla santimita 7 don wannan. Da farko, ƙahon ba shi da bakin magana, ko kuma, yana da tushe. Amma bayan lokaci, bututun ya fara yin shi daban kuma a canza shi kamar yadda ya ƙare, an saka shi cikin gindin bututu.

Alpine ƙaho: abin da yake, abun da ke ciki, tarihi, amfani

Tarihi

Kabilu makiyaya na Asiya ne suka kawo ƙahon Alpine zuwa Switzerland. Lokacin da ainihin kayan aikin ya bayyana a cikin faɗuwar tsaunuka masu tsayi ba a sani ba, amma akwai shaidar amfani da shi tun farkon karni na 9. Da taimakon ƙaho, mazaunan sun koyi yadda maƙiyan suke gabatowa. Akwai tatsuniyar cewa, da zarar wani makiyayi, ya ga tarin mayaka, ya fara busa buge-buge. Bai daina wasa ba sai da mazauna birninsa suka ji karar, suka rufe kofar kagara. Amma huhunsa ya kasa jurewa daga damuwa kuma makiyayin ya mutu.

Bayanan da aka tattara akan amfani da kayan aiki sun bayyana a cikin ƙarni na 18th da 19th. A cikin 1805, an shirya wani biki a kusa da garin Interlaken, lambar yabo ta cin nasara a ciki ita ce tumaki biyu. Don shiga cikinta mutane biyu ne kawai suka raba dabbobi a tsakaninsu. A tsakiyar karni na 19, Johann Brahms ya yi amfani da sashin alpengorn a cikin Symphony na farko. Ba da daɗewa ba, mawaƙin Swiss Jean Detwiler ya rubuta wasan kwaikwayo na ƙaho mai tsayi da ƙungiyar makaɗa.

Amfani da ƙaho mai tsayi

A farkon karni na 19, shaharar wasan ƙaho ya fara dusashewa, kuma basirar mallakar kayan aikin ta ɓace. Yodel rera waƙa, sautin haifuwa na falsetto na makogwaro da ke cikin fasahar jama'a na mazaunan Switzerland, ya fara jin daɗin shahara. Hankalin shahararrun mawaƙa zuwa tsantsar sauti da ma'aunin sauti na halitta ya tayar da ƙaho mai tsayi. Ferenc Farkas da Leopold Mozart sun ƙirƙiri nasu ƙaramin waƙar kiɗan ilimi don alpengorn.

Alpine ƙaho: abin da yake, abun da ke ciki, tarihi, amfani

A yau, mutane da yawa sun fahimci kayan aikin a matsayin wani ɓangare na nunin al'ada na ƙungiyoyin tarihin Swiss. Amma bai kamata a yi la'akari da ikon kayan aiki ba. Yana iya sauti duka solo da a cikin ƙungiyar makaɗa. Kamar a da, sautunan sa suna magana game da lokacin farin ciki, damuwa, lokacin baƙin ciki a rayuwar mutane.

Альпийский горн

Leave a Reply