Ƙungiyar tagulla na soja: nasara na jituwa da ƙarfi
4

Ƙungiyar tagulla na soja: nasara na jituwa da ƙarfi

Ƙungiyar tagulla na soja: nasara na jituwa da ƙarfiTsawon karnoni da dama, makada na tagulla na sojoji sun haifar da yanayi na musamman a wajen bukukuwa, bukukuwan da ke da mahimmancin kasa da dai sauransu. Waƙar da irin wannan ƙungiyar makaɗa ke yi na iya sa kowane mutum ya bugu da bukuwansa na musamman.

Ƙungiyar tagulla ta soja ƙungiyar makaɗa ce ta yau da kullun ta rukunin sojoji, ƙungiyar masu yin wasan iska da kaɗe-kaɗe. Repertoire na ƙungiyar mawaƙa ya haɗa da, ba shakka, kiɗan soja, amma ba kawai: lokacin da irin wannan abun ya faru ba, waltzes na waƙoƙi, waƙoƙi, har ma da jazz suna da kyau! Wannan ƙungiyar makaɗa tana yin ba kawai a faretin, bukukuwa, al'adun soja, da kuma lokacin horar da sojoji ba, har ma a wuraren kide-kide da kuma gabaɗaya a cikin yanayin da ba a zata ba (misali, a wurin shakatawa).

Daga tarihin ƙungiyar tagulla na soja

An kafa makada tagulla ta soja ta farko a zamanin da. A Rasha, kiɗan soja ya mamaye wuri na musamman. Tarihinsa mai albarka ya koma 1547, lokacin da, bisa ga umarnin Tsar Ivan the Terrible, ƙungiyar sojan soja ta farko ta bayyana a Rasha.

A Turai, makada na tagulla na soja sun kai kololuwarsu a karkashin Napoleon, amma ko da Bonaparte da kansa ya yarda cewa yana da abokan gaba biyu na Rasha - sanyi da kiɗan soja na Rasha. Waɗannan kalmomi sun sake tabbatar da cewa kiɗan sojan Rasha wani lamari ne na musamman.

Peter Ina da ƙauna ta musamman ga kayan aikin iska. Ya umarci manyan malamai daga Jamus su koya wa sojoji yadda ake buga kida.

A farkon karni na 70, Rasha ta riga tana da adadi mai yawa na makada na tagulla, kuma a ƙarƙashin mulkin Soviet sun fara haɓaka har ma da ƙarfi. Sun shahara musamman a cikin XNUMXs. A wannan lokacin, repertoire ya faɗaɗa sosai, kuma an buga wallafe-wallafe da yawa.

Repertoire

Ƙungiyoyin tagulla na soja na ƙarni na 18 sun sha wahala daga ƙarancin wadatar kiɗa. Tun da yake a lokacin mawaƙa ba su rubuta kiɗa don ƙungiyoyin iska ba, dole ne su yi kwafin ayyukan wasan kwaikwayo.

A cikin karni na 1909, G. Berlioz, A. Schoenberg, A. Roussel da sauran mawaƙa ne suka rubuta kida don makada tagulla. Kuma a cikin karni na XNUMX, yawancin mawaƙa sun fara rubuta kiɗa don ƙungiyoyin iska. A cikin XNUMX, mawaƙin Ingilishi Gustav Holst ya rubuta aikin farko na musamman don ƙungiyar tagulla na soja.

Haɗin ƙungiyar tagulla na soja na zamani

Makadan tagulla na soja na iya ƙunsar kayan aikin tagulla ne kawai da kayan kaɗe-kaɗe (sannan ana kiran su da kamanni), amma kuma suna iya haɗawa da iskar itace (sannan ana kiran su gauraye). Sigar farko na abun da ke ciki yanzu ba kasafai ba ne; sigar na biyu na abun da ke tattare da kayan kida ya fi kowa yawa.

Yawancin lokaci akwai nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i nau'i)) gauraye: ƙananan, matsakaici da babba. Ƙananan ƙungiyar makaɗa na da mawaƙa 20, yayin da matsakaita ke 30, kuma babbar ƙungiyar makaɗa tana da 42 ko fiye.

Kayan kidan itace a cikin ƙungiyar makaɗa sun haɗa da sarewa, oboes (ban da alto), kowane nau'in clarinets, saxophones da bassoons.

Har ila yau, dandano na musamman na ƙungiyar makaɗa ana samun su ta irin waɗannan kayan aikin tagulla kamar ƙaho, tubas, ƙaho, trombones, altos, ƙaho tenor da baritones. Ya kamata a lura cewa altos da tenors (iri-iri na saxhorns), da kuma baritones (iri-iri na tuba) ana samun su ne kawai a cikin makada na tagulla, wato, waɗannan kayan aikin ba a amfani da su a cikin kade-kade na kade-kade.

Babu wata makada ta tagulla da za ta yi ba tare da irin waɗannan kayan kida kamar ƙanana da manyan ganguna, timpani, kuge, triangles, tambourine da tambourine ba.

Jagorancin ƙungiyar sojoji abin girmamawa ne na musamman

Mawaƙin soja, kamar kowane, madugu ne ke sarrafa shi. Ina so in jawo hankali ga gaskiyar cewa wurin da jagoran ya kasance dangane da membobin ƙungiyar makaɗa na iya bambanta. Misali, idan wasan kwaikwayo ya faru a wurin shakatawa, to mai gudanarwa ya ɗauki wurin gargajiya - yana fuskantar ƙungiyar makaɗa da baya ga masu sauraro. Amma idan ƙungiyar makaɗa ta yi a faretin, to, jagoran ya yi tafiya a gaban membobin ƙungiyar kuma yana riƙe a hannunsa wani sifa da ya dace ga kowane jagoran soja - sandar tambour. Jagoran da ke jagorantar mawaƙa a faretin ana kiransa da manyan ganga.

Leave a Reply