Kena: bayanin kayan aiki, zane, tarihi, amfani, fasaha na wasa
Brass

Kena: bayanin kayan aiki, zane, tarihi, amfani, fasaha na wasa

Kena kayan kida ne na gargajiya na Indiyawan Kudancin Amurka. Wannan sarewa ce mai tsayi da aka yi da redi ko bamboo.

Design

Kamar sarewa, kena yana da ramuka shida a sama kuma ɗaya a ƙasa don babban yatsan hannu, amma zane ya bambanta: maimakon bushewa, an ba da ƙarshen bututu tare da rami tare da ƙaramin yanki na semicircular. Tsawon zai iya bambanta daga 25 zuwa 70 cm.

Kena: bayanin kayan aiki, zane, tarihi, amfani, fasaha na wasa

Tarihi

Kena shine kayan aikin iska mafi tsufa. Samfuran da aka yi da kasusuwa, yumbu, kabewa, karafa masu daraja an san su tun farkon ƙarni na 9-2nd. BC Duwatsu na Latin Amurka (Colombia, Ecuador, Venezuela, Guiana, Peru, Bolivia, Argentina, Chile) ana ɗaukar ƙasarsu.

Dabarun wasa

Suna wasan solo, a cikin rukuni ko a cikin ƙungiyoyi, suna haɗawa da ganguna, kuma mawaƙa yawanci maza ne. Dabarar Play ita ce kamar haka:

  • lebe suna naɗewa cikin ɗan murmushi;
  • Ƙarshen kayan aiki yana taɓa ƙwanƙwasa, yayin da ƙananan lebe ya kamata ya shiga cikin rami a cikin bututu, kuma yankewar oval ya kasance a saman a tsakiyar kusa da bakin;
  • yatsunsu suna riƙe kayan aiki da yardar kaina, motsawa, karkata;
  • leɓe na sama yana haifar da magudanar iska, yana karkatar da shi zuwa yanke kena, saboda haka ana fitar da sautin;
  • tare da rufewa da buɗe ramukan ba ka damar canza sauti.

Yin amfani da alƙawarin tafiyar da iska tare da ƙarfi daban-daban a kusurwoyi daban-daban, mawaƙin ya ƙirƙiri kida mai ma'ana - wani muhimmin sashi na raye-rayen Latin Amurka.

Удивительный музыкальный инструмент Кена

Leave a Reply