4

Yadda ake rubuta waƙa da guitar?

Mutanen da suka san yadda ake kunna ayyukan wasu akan gita wataƙila sun yi mamakin fiye da sau ɗaya yadda ake rubuta waƙa da guitar? Bayan haka, yin waƙa da kanku ya rubuta ya fi daɗi fiye da sake buga ta wani. Don haka, wane ilimi kuke buƙata don rubuta waƙar ku da guitar? Ba kwa buƙatar sanin wani abu na allahntaka. Ya isa a sami ilimin asali na maɗaukaki kuma ku iya kunna su ta hanyar ƙwanƙwasa ko ƙwanƙwasa. To, kuma suna da ɗan iko akan rhyme da ra'ayin mitoci.

Umarni don ƙirƙirar waƙa tare da guitar

  • Da farko, kuna buƙatar yanke shawara akan tsarin waƙar, wato, ayoyi da waƙoƙi. Yawancin lokaci akwai ayoyi 2-3 kuma a tsakanin su akwai mawaƙa mai maimaitawa, wanda zai iya bambanta da ayar a cikin kari da girman aya. Bayan haka, kuna buƙatar rubuta waƙoƙin waƙar, idan ba ku yi nasara ba, ba kome ba, za ku iya ɗaukar waƙar da aka shirya ku raba ta cikin baiti, zaɓi ƙungiyar mawaƙa.
  • Mataki na gaba shine zabar lambobi don rubutu. Babu buƙatar gwaji da yawa; za ka iya zaɓar maɗaukaki masu sauƙi, sannan ka ƙara musu launi tare da ƙarin bayanin kula. Yayin waƙar ayar, ya kamata ku bi ta cikin maƙallan har sai sakamakon ya zama gamsarwa a gare ku. Yayin da zaɓin ke ci gaba, zaku iya gwaji tare da nau'ikan yaƙi daban-daban kuma gwada bincike da yawa.
  • Don haka, mun tsara ayar, mu ci gaba zuwa ga mawaƙa. Kuna iya canza sautin sauti ko yatsa a ciki, zaku iya ƙara sabbin waƙoƙi guda biyu, ko kuma kuna iya kunna wasu waƙoƙin fiye da ayar. Abinda ya kamata ku jagorance ku lokacin zabar kiɗa don ƙungiyar mawaƙa shine ya kamata ya kasance mai haske da bayyana sauti fiye da ayar.
  • A duk matakan da ke sama, ya kamata koyaushe ku kasance da na'urar rikodin murya a hannu, in ba haka ba za ku iya rasa waƙa mai kyau, wanda, kamar yadda ya saba, yana zuwa ba zato ba tsammani. Idan ba ku da na'urar rikodin murya, kuna buƙatar ci gaba da murɗa waƙar ƙirƙira don kar ku manta da waƙar. Wani lokaci a irin waɗannan lokuta ana iya ƙara wasu canje-canje kwatsam ga dalilin waƙar. Wadannan duk abubuwa ne masu kyau.
  • Mataki na gaba shine haɗa ayoyin tare da ƙungiyar mawaƙa. Ya kamata ku raira waƙar gabaɗaya kuma, idan ya cancanta, daidaita kowane lokaci. Yanzu za ku iya matsawa zuwa intro da outro na waƙar. Ainihin ana kunna intro akan waƙoƙi iri ɗaya da ƙungiyar mawaƙa don shirya mai sauraro don babban yanayin waƙar. Ana iya kunna ƙarshen kamar yadda ayar ta kasance, rage jinkirin lokaci kuma ta ƙare da farkon ayar.

Aiki shine iko

Akwai hanyoyi da yawa don rubuta waƙoƙi da guitar. Ba za ku iya sanya kiɗa kawai a kan rubutun da aka shirya ba, kamar yadda a cikin wannan yanayin, amma akasin haka, za ku iya rubuta rubutun zuwa shirye-shiryen guitar da aka yi. Kuna iya haɗa duk waɗannan kuma ku rubuta waƙoƙi yayin rubuta kiɗa. Wannan zaɓin galibi siffa ce ta mutanen da suka yi rubutu a ƙarƙashin ƙwaƙƙwaran wahayi. A cikin kalma, akwai isassun zaɓuɓɓuka, kawai kuna buƙatar zaɓar wanda ya dace.

Mahimmin mahimmanci a cikin tambayar yadda ake rubuta waƙa tare da guitar shine kwarewa, fasaha, kuma duk wannan yana zuwa ne kawai ta hanyar aiki akai-akai. Lokacin sauraron yawancin waƙoƙin da masu wasan kwaikwayo na waje da na gida suka yi, ya kamata ku kula da yadda aka rubuta waƙar, tsarinta, abin da za a ba da zaɓuɓɓuka don gabatarwa da ƙarewa a cikin wani nau'i na musamman. Ya kamata ku yi ƙoƙarin sake ƙirƙirar duk abin da kuka ji akan gitar ku. Bayan lokaci, ƙwarewa za ta zo, tare da shi cikin sauƙi, kuma daga baya za a samar da salon ku, duka a cikin kunna guitar da rubuta waƙoƙin ku.

Kalli bidiyon inda aka yi shahararren kidan "Labarin Ƙauna" na F. Ley akan gita mai sauti:

Leave a Reply