4

Yadda ake kunna violin: dabarun wasa na asali

Sabon rubutu game da yadda ake kunna violin. A baya can, kun riga kun san tsarin violin da fasalin sautinsa, kuma a yau an mai da hankali kan dabarun wasan violin.

An yi la'akari da violin a matsayin sarauniyar kiɗa. Kayan aikin yana da kyakkyawan tsari, nagartaccen siffa da ƙwanƙarar katako mai laushi. A kasashen gabas, mutumin da ya iya buga violin da kyau ana ɗaukarsa a matsayin allah. Mai wasan violin mai kyau ba wai kawai ya buga violin ba, yana rera kayan kida.

Babban abin kunna kayan kida shine kida. Hannun mawaƙin ya kamata ya zama mai laushi, mai laushi, amma a lokaci guda mai karfi, kuma yatsunsa ya kamata ya zama na roba da ƙarfin hali: shakatawa ba tare da laxity ba da damuwa ba tare da kullun ba.

Zaɓin kayan aikin daidai

Wajibi ne a yi la'akari da shekarun da halaye na ilimin lissafi na mawaƙa na farko. Akwai nau'ikan violin masu zuwa: 1/16, 1/8, 1/4, 1/2, 3/4, 4/4. Zai fi kyau ga matasa violin su fara da 1/16 ko 1/8, yayin da manya za su iya zaɓar wa kansu violin mai daɗi. Kayan aiki na yara kada ya zama babba; wannan yana haifar da matsaloli lokacin saitawa da wasa. Duk makamashi yana shiga cikin tallafawa kayan aiki kuma, sakamakon haka, hannayen da aka kama. Lokacin kunna violin a matsayi na farko, hannun hagu ya kamata a lanƙwasa a gwiwar hannu a kusurwar digiri 45. Lokacin zabar gada, ana la'akari da girman violin da ilimin halittar ɗan adam. Dole ne a sayi igiyoyi a cikin maɗaukaki; Dole ne tsarin su ya kasance mai laushi.

Fasaha don kunna violin don hannun hagu

Shirye-shirye:

  1. hannun yana a matakin ido, hannun yana ɗan juya hagu zuwa hagu;
  2. Na 1st phalanx na babban yatsan hannu da na 2nd phalanx na yatsa na tsakiya suna riƙe wuyan violin, suna samar da "zobe";
  3. juya gwiwar hannu 45 digiri;
  4. madaidaiciyar layi daga gwiwar hannu zuwa ƙwanƙwasa: hannu ba ya sawa ko fitowa;
  5. yatsunsu hudu suna shiga cikin wasan: fihirisa, tsakiya, zobe, ɗan yatsa (1, 2. 3, 4), ya kamata a zagaye su kuma "duba" tare da pad ɗin su a igiyoyi;
  6. an sanya yatsa a kan kushin tare da bugu mai haske, danna igiyar zuwa allon yatsa.

Yadda ake kunna violin - dabaru don hannun hagu

Ƙwaƙwalwar ƙwarewa ya dogara da yadda kuke saurin sanya yatsun ku a kan da kashe kirtani.

vibration - ba da kyakkyawan sauti ga dogon bayanin kula.

  • - dogon juzu'i na jujjuya hannun hagu daga kafada zuwa yatsa;
  • - guntun hannun hannu;
  • – saurin jujjuyawa na phalanx na yatsa.

Ana yin sauye-sauye zuwa matsayi ta hanyar zamewa da ɗan yatsa a wuyan violin.

Trill da bayanin kula – da sauri wasa babban bayanin kula.

Flagolet – latsa kirtani a hankali da ɗan yatsa.

Fasaha don kunna violin don hannun dama

Shirye-shirye:

  1. ana riƙe baka a toshe ta kushin yatsa da phalanx na 2 na yatsan tsakiya, suna samar da "zobe"; 2 phalanges na fihirisa da yatsun zobe, da kushin ɗan yatsa;
  2. baka yana motsawa daidai da igiyoyin, tsakanin gada da allon yatsa. Kuna buƙatar cimma sauti mai ban sha'awa ba tare da kururuwa ko bushewa ba;
  3. wasa da duka baka. Motsawa ƙasa daga toshe (LF) - hannu yana lanƙwasa a gwiwar hannu da hannu, ƙaramin turawa tare da yatsan maƙasudi kuma hannun a hankali yana mikewa. Motsi na sama daga tip (HF) - hannu daga kafada zuwa ƙullun yana samar da layi mai kusan madaidaiciya, ƙaramin turawa tare da yatsan zobe kuma hannun a hankali ya lanƙwasa:
  4. wasa da goga – motsi mai kama da igiyar hannu ta amfani da fihirisa da yatsun zobe.

Yadda ake kunna violin - matakai na asali

  • Ya kasance yaro - bayanin kula ɗaya a kowace baka, motsi mai santsi.
  • legato - sauti mai daidaituwa, santsi na bayanin kula biyu ko fiye.
  • Spiccato - ɗan gajeren lokaci, bugun jini, wanda aka yi tare da goga a ƙananan ƙarshen baka.
  • Sottier – Kwafi sppicato.
  • Tremolo – yi da goga. Gajeren, dogon maimaitawa na bayanin kula ɗaya a cikin babban baka mai girma.
  • Staccato – kaifi taba, bouncing na baka a cikin ƙananan mita a wuri guda.
  • Martle – sauri, accentuated rike da baka.
  • Markato - gajere martle.

Dabaru don hannun hagu da dama

  • Pizzicato – tara zaren. An fi yin shi da hannun dama, amma wani lokacin da hannun hagu.
  • Bayanan kula biyu da maƙallan ƙira - yawancin yatsun hannun hagu ana sanya su a lokaci guda akan allon yatsa, ana zana baka tare da igiyoyi biyu.

Shahararren Campanella daga wasan violin na Paganini

Kogan yana wasa Paganini La Campanella

Leave a Reply