Yadda ake kunna guitar kirtani bakwai?
Koyi Yin Wasa

Yadda ake kunna guitar kirtani bakwai?

Gitar mai kirtani bakwai ya taɓa yaɗuwa sosai a ƙasarmu, kuma shahararsa ta zarce sha'awar kayan aikin gargajiya mai kirtani shida. A zamanin yau, komai ya canza daidai da akasin haka: ba a koyaushe ana ganin kirtani bakwai ko da a cikin shagunan kiɗa. Duk da haka, akwai ko da yaushe waɗanda suke so su koyi yadda za a yi wasa da guitar tare da 7 kirtani, wanda wani lokacin ake kira "Rashanci" ko "Gypsy". Don taimaka musu - labarin da ke ƙasa, wanda ke ba da labari game da saitin wannan kayan aiki da kuma abubuwan da ake amfani da su.

Kafa

A gaskiya ma, Rasha da Gypsy bakwai-strings suna da ginin iri ɗaya, sun bambanta kawai a cikin saitunan su . Ma'aunin Rasha shine G manyan (G-sikelin), kuma ma'aunin Gypsy shine G-minor (Gm-sikelin). Ya kamata a yi la'akari da wannan dalla-dalla.

Layin kirtani na tuning na Rasha yayi kama da wannan, idan kun fara daga mafi kauri - kirtani na 7: DGBDGBD.

Hakanan akan sandar da tablature:

Yadda ake kunna guitar kirtani bakwai?

Ainihin sautin kowane kirtani na gita shine octave ƙasa da yadda aka nuna akan ma'aikatan kiɗan . Misali, kirtani na bakwai akan ma’aikatan ana nuna shi ta bayanin “D” na ƙaramin octave, amma a zahiri yana sauti kamar bayanin kula “D” na babban octave. A bit, ba shakka, m, amma yanke shawara a kan irin wannan rikodi da aka yi domin sauƙaƙa karanta takardar music da mawaki.

A yayin da aka yi rikodin waƙoƙin guitar a cikin ƙwanƙwasa treble a cikin sauti na gaske, yawancin sassan za su kasance a cikin ƙaramin rajista na ma'aikata tare da ƙarin layukan da yawa.

Amma bai kamata ku yi tunani da yawa game da yadda igiyoyin ke sauti ba. Dukkan wallafe-wallafen kaɗe-kaɗe na guitar ana yin su ne daga asali ɗaya na octave mafi girma, don haka za mu iya ɗaukan yanayin yanayin cewa wannan kayan aikin yana sauti daidai kamar yadda aka rubuta a cikin bayanin kula. Kuma a cikin waɗancan lokuta lokacin da kuke buƙatar kunna waƙa daga maki na wani kayan kida, sautin wanda ya dace da bayanin ƙayyadaddun farar, dole ne ku gyara sautin da kansa da kansa na octave mafi girma.

Buɗaɗɗen kirtani na gitar gypsy an kunna ɗan bambanta: DG - Bb -DG- Bb - D. Wato, a nan an saukar da igiyoyi na biyu da na biyar ta hanyar semitone: a cikin tsarin Rasha sun kasance "si", a cikin gypsy sun zama "si-flat". Maɓallin G chord ya canza daga babba zuwa ƙarami.

A kan sanda da tablature, tsarin gypsy na kirtani bakwai yayi kama da haka:

Yadda ake kunna guitar kirtani bakwai?

Darussan koyo ko kunna guitar kirtani bakwai yakamata su fara koyaushe tare da tantancewa na wajibi da daidaita sautin kirtani na kayan aiki zuwa daidaitattun sautuna. Ana iya yin saitin ta hanyoyi daban-daban:

  • ta kunne, wanda ba shi yiwuwa ga masu farawa su koyi;
  • ta hanyar cokali mai yatsa mai kunna sautin "la" na octave na farko;
  • don wani kayan kida da aka gyara (piano, harmonica, accordion, mandolin, da sauransu);
  • ta hanyar gyara lantarki;
  • ta amfani da shirin kwamfuta.

Ga waɗanda suka yanke shawarar koyon yadda ake kunna kirtani bakwai da kansu, biyun na ƙarshe su ne tabbataccen hanyoyin da za a iya kunna ta: na'urar kunna kiɗan ta lantarki daga kantin kayan kiɗa ko shirin tuner da aka aro daga Intanet kyauta.

Ka'idodin aiki na waɗannan na'urori na dijital kusan iri ɗaya ne, kuma haɗin su zai bayyana ga kowa da kowa. Suna ɗaukar sautin kirtani, suna tantance sautin sa kuma suna ba da shawarar, ta hanyar mai nuna alama, don ƙara ko sassauta kirtani zuwa mitar girgizar da ake so. Kuma alamomin zayyana sautuna iri ɗaya ne da waɗanda aka nuna a sama: DGBDGBD (ko ɗan bambanta).

Yadda ake kunna guitar kirtani bakwai?

Ana iya kunna ta kunne ko wasu kayan kida bayan samun ɗan gogewa wajen kunna kayan aikin. A lokaci guda, kada mutum ya manta cewa guitar tana sautin octave ƙananan. Don haka, lokacin kunna, alal misali, kirtani na farko akan piano, yakamata ku danna maɓallin "re" na octave na farko, kuna karkatar da peg ɗin da ya dace akan guitar don kirtani ta farko ta yi sauti tare (daidai) tare da sautin sautin. wannan makullin.

Wasan Wasanni

Koyon kunna guitar kirtani 7 yana da nasa ƙayyadaddun bayanai, daban da sauran nau'ikan gita. Wani wuri ya fi wuya, wanda aka bayyana ta babban adadin kirtani fiye da na gargajiya ko acoustic guitar guitar shida, amma wani wuri, akasin haka, ya fi sauƙi, idan aka ba da tsarin budewa. Dabarar bare a kan igiya bakwai kuma tana da wahalar yin aiki (akwai igiyoyi da yawa) idan aka kwatanta da kayan aikin gargajiya. An ƙirƙira rashin jin daɗi da yawa ta faffadan fretboard na guitar na Rasha.

Yana da mahimmanci a tuna cewa guitar ta Rasha ya kamata a buga kawai tare da igiyoyin ƙarfe. Nailan masu sauti mara kyau, shuru (musamman na farko biyu), dorewa ba shine abin da kirtani bakwai ke buƙata ba, kuma soyayya ta ɓace.

Ga 'yan wasan guitar da suka fara daga karce, ana iya ba da shawarar tsarin koyon kayan yau da kullun na kunna kayan aiki.

  • Don ƙware daidai dacewa tare da kayan aiki da mafi kyawun matsayi na hannaye. Ana iya yin wannan tare da taimakon wallafe-wallafen ilimi - makarantu masu dacewa da koyawa. Suna kuma koyi game da abin da yatsa ke nufi da yadda ake nuna yatsun hannu biyu da kirtani.
  • A kan buɗaɗɗen kirtani, koyi yin aiki da yatsun hannun dama. Wato, don ƙware dabarun ƙwanƙwasa (marasa tallafi) da zamewa (tare da goyan baya akan igiyar da ke kusa) bugun, nau'ikan ƙarfi iri-iri masu sauƙi, wasan yatsa daban, wasa mai canzawa akan layi ɗaya tare da yatsu kusa. A lokaci guda, yi nazarin alamar kiɗan, in ba haka ba koyarwar za ta yi wahala. Anan ga waƙar takarda da shafuka don wasu daga cikin waɗannan darasi:
Yadda ake kunna guitar kirtani bakwai?
  • Koyi ƴan motsa jiki na chromatic amfani da yatsun hannun hagunka.
  • Fara sarrafa ma'auni mai sauƙi a cikin octaves biyu a wuri ɗaya. Idan aka ba da buɗewar kunna guitar, ana iya yin wannan a wuri ɗaya. Na farko irin wannan motsa jiki zai zama ma'auni a cikin manyan D:
Yadda ake kunna guitar kirtani bakwai?
  • Yi wasa mai sauƙi (arpeggios) tare da canza sauƙaƙan maɗaukakin maɗaukaki waɗanda ke buɗe kirtani a cikinsu . Misali, hawan hawan sama, saukowa da gauraye da bass da igiyoyi masu bakin ciki guda uku.
  • Koyi ƴan ƙididdiga ta amfani da waltz da aka tara a matsayin misali. Misali, C, Dm da Am chords. Ana kunna faɗan waltz kamar haka: ana kunna bass da babban yatsan hannu, kuma ana buga maƙallan ƙira biyu ɗaya bayan ɗaya ta hanyar tsinke igiyoyin da suka dace ta hanyar fihirisa, tsakiya da yatsun zobe na hannun dama.
Yadda ake kunna guitar kirtani bakwai?

A kan wannan, za mu iya la'akari da "kwas din gitarist daga karce" da aka kammala. Bugu da ari, duk mahimman dabarun da aka wuce zasu buƙaci haɓakawa da haɓakawa tare da hadaddun dabarun wasan guitar.

Yabo

Ga wasu nasihu don mafarin guitar:

  • koyon yin kida, nan da nan ya mallaki ilimin kiɗan;
  • kada ku yi watsi da dacewa tare da guitar shawarar da masu sana'a suka ba da shawarar: yawancin tsararraki na masu yin wasan kwaikwayo sun yi aiki zuwa ga manufa, ya dace da aiki, kuma zai sauƙaƙe gajiya;
  • ga yara, yana da kyau a yi amfani da nau'i na hudu ko na biyar na igiyoyi bakwai, waɗanda ke da ƙananan kayan aiki;
  • darussa tare da malami ya kamata a gudanar da akalla sau 1-2 a mako, da kuma nazarin kai - kullum.

Leave a Reply