4

Yadda ake koyon rera manyan bayanai

Contents

Babban bayanin kula na iya zama ƙalubale ga masu fara waka, musamman waɗanda ba su rera waƙa a cikin ƙungiyar mawaƙa tun suna yara. Kuna iya koyan rera su daidai a kowane zamani. Koyo zai yi sauri idan mawakin ya riga ya sami gogewar waƙa a lokacin karatunsa.

Yawancin masu wasan kwaikwayo sun fara jin tsoro don buga babban bayanin kula saboda dalilai daban-daban, amma a zahiri, tare da taimakon motsa jiki na musamman, zaku iya koyan buga su daidai da kyau. Ɗauki kaɗan na motsa jiki za su taimake ka ka koyi yin waƙa mai girma a cikin ɓangaren sama na kewayon ka ba tare da ƙarin ƙarar sauti ko sake maimaitawa ba. Amma da farko kuna buƙatar gano abin da ke hana ku yin waƙa cikin sauƙi da kyau da kuma kasancewa a saman tessitura kai mai wahala.

 

Akwai dalilai da yawa na wahalar waƙa a cikin babban kewayon. Mawakin ya fara jin tsoronsu saboda yanayin jiki da na hankali. A lokaci guda, muryarsa na iya yin muni da gaske a saman bayanin kula. Ga wasu daga cikin manyan dalilan da ya sa suke da wuyar waƙa:

  1. Sakamakon rashin iska da ƙoƙarin sarrafa innation, mawaƙin ya fara rera manyan bayanai ba tare da sauti mai goyan baya ba, amma tare da ligaments. A sakamakon haka, ba wai kawai kewayon sashin sama na muryar ba, amma kuma yana saurin gajiyawa, ciwon makogwaro da ciwon makogwaro ya bayyana. Rashin jin daɗi yana haifar da gaskiyar cewa mawaƙin ya fara jin tsoron babban bayanin kula. Samar da sauti mai zurfi yayin da numfashi mai zurfi zai taimaka wajen ceton yanayin. Gwajin na iya zama ji bayan waƙa. Idan makogwaron ku ya yi zafi (musamman a kan manyan bayanai), yana nufin cewa mawaƙin ya tsunkule jijiyoyin.
  2. Mawakin ya fara kwaikwayar mawaka da irin wannan murya a cikin zuciyarsa, galibi wadanda yake ji a kan dandamali ko a cikin karamar motar bas. Kusan ko da yaushe, irin waɗannan ƴan wasan suna rera manyan bayanai ba daidai ba, da ƙarfi ko kuma tare da matsananciyar damuwa a kan ligaments, wanda zai iya haifar da matsala wajen rera manyan bayanin kula. Don haka, idan kun ji cewa mai yin wasan kwaikwayo mai sauti irin naku yana rera waƙa ba daidai ba, nan da nan kunna mai kunnawa da kiɗan kayan aiki.
  3. Wasu malamai, ƙoƙarin cimma sauti mai ƙarfi, sun fara tilasta shi, musamman a kan manyan bayanai. Yana sauti da ƙarfi, amma bayan lokaci, yin waƙa da ƙarfi na iya haifar da hayaniya da cututtuka na sana'a ga mawaƙa. Gwaji don daidaiton ƙarar sautin akan manyan bayanai na iya zama yin waƙa cikin nutsuwa da laushi a cikin babban tessitura. Ba shi yiwuwa a yi waƙa a hankali a kan maƙallan tare da mummunan harin sauti - muryar ta ɓace. Sabili da haka, harin da sauti a kan manyan bayanan bai kamata a tilasta shi ba, amma mai laushi, don ku iya raira waƙa a hankali da laushi a cikin tessitura na sama. Don yin wannan, kuna buƙatar koyon yadda ake buga babban rubutu a hankali a cikin falsetto.
  4. Muna buƙatar ɗaukar su ba daga ƙasa zuwa sama ba, amma daga sama zuwa ƙasa. Yin waƙa a ƙaramin matsayi ba shi da daɗi don samar da sautin kai na bayanin kula, don haka ko da sautunan matsakaicin tsayi don muryar ba za a iya samu ba. da kuma cewa za ku iya waƙa mafi girma. Idan kun koyi raira waƙa a matsayi mai girma, manyan bayanan za su yi sauti mai sauƙi da kyauta.
  5. Mafi mahimmanci, dalilin shine maye gurbin murya mai alaka da shekaru. A wannan shekarun, muryar za ta iya yin dusar ƙanƙara kuma manyan bayanai za su fara yin ƙara. Bayan maye gurbi ya ƙare, wannan al'amari ya tafi, don haka a lokacin miƙa mulki bai kamata ku ƙara yin amfani da sautin murya ba ta yadda za a sake fasalin muryar ba tare da rauni ba, saboda rauni ga ligaments yayin lokacin maye gurbin yana ƙara yiwuwar asarar murya gaba ɗaya.
  6. Yana iya fitowa bayan mawaƙin ya yi surutu ko ya rasa muryarsa a kan manyan bayanai, ko kuma saboda halin ɗabi'a mara kyau. Alal misali, yarinya na iya shawo kan kanta cewa ita contralto ce, kuma idan haka ne, to babu buƙatar yin waƙa mai girma. Kuna iya shawo kan "maɗaukakin bayanin kula" tare da motsa jiki na yau da kullum akan wani hari mai laushi. Sannu a hankali, tsoro da takura akan manyan bayanai zasu tafi.
  7. Ga masu wasan kwaikwayo da yawa, babban bayanin kula na iya yin sautin kururuwa, kaushi, hanci, amma duk waɗannan raunin sauti za a iya shawo kan su tare da taimakon waƙa mai laushi da ta dace, saboda sun dogara ne akan ƙarar murya, waƙar makogwaro ko samuwar sauti mara kyau. Ayyukan murya na yau da kullun suna magance wannan matsala, kuma muryar ta fara yin kyau a duk sassan kewayon.
  8. Rara su a cikin maɓalli mai daɗi kuma kuyi ƙoƙarin ɗaukar sautin mara daɗi, kuna tunanin cewa matsakaici ne kuma zaku iya waƙa har ma mafi girma. Zai fi kyau a yi motsa jiki akai-akai tare da tsalle-tsalle a manyan tazara, farawa daga na biyar zuwa sama.

 

  1. Kuna buƙatar rera waƙa ta biyar sama da ƙasa, sannan ku yi tsalle zuwa tazara ɗaya kuma ku sake komawa ga bayanin kula.
  2. Ta wannan hanyar za ku iya daidaita yankin matsala na kewayon kuma ku shawo kan tsoron ku na babban bayanin kula.
  3. Za ka iya ko dakata a gare shi da kuma raira shi har tsawon lokacin da zai yiwu. Babban abu shine don guje wa sautunan guttural. Kuna iya yin crescendos da diminuendos akansa don koyon yadda ake sarrafa muryar ku a high tessitura.
  4. Idan ka rera manyan bayanai, hanci da yankin ido za su yi rawar jiki. Tare da kaifi mara kyau sauti babu wani ji na girgiza.
  5. Sa'an nan zai zama da sauƙi a gare ku don ku rera shi kuma ku ji daɗin sautin muryar ku mai kyau.
Как брать высокие ноты в современных песнях. Три способа

Leave a Reply