Tarihin vocoder
Articles

Tarihin vocoder

Motoci fassara daga Turanci na nufin "maɓallin murya". Na'urar da aka haɗa magana a cikinta bisa siginar sigina mai girma. Vocoder kayan kida ne na zamani na lantarki, ƙirarsa da tarihinsa sun yi nisa daga duniyar kiɗan.

Ci gaban soja na sirri

Yaƙin Duniya na farko ya ƙare, injiniyoyin Amurka sun sami aiki daga sabis na musamman. Ana buƙatar na'urar da ke tabbatar da sirrin tattaunawar tarho. Na farko ƙirƙira aka kira scrambler. An yi gwajin ne ta hanyar amfani da wayar rediyo don haɗa tsibirin Catalina da Los Angeles. An yi amfani da na'urori guda biyu: ɗaya a wurin watsawa, ɗayan a wurin liyafar. An rage ka'idar aiki na na'urar zuwa canza siginar magana.Tarihin vocoderHanyar scrambler ta inganta, amma Jamusawa sun koyi yadda ake warwarewa, don haka dole ne a samar da sabuwar na'ura don taimakawa wajen magance wannan matsala.

Vocoder don tsarin sadarwa

A shekara ta 1928, Homer Dudley, masanin kimiyyar lissafi, ya ƙirƙira ƙirar vocoder. An ƙirƙira shi don tsarin sadarwa don adana albarkatun tattaunawar tarho. Tarihin vocoderKa'idar aiki: watsa kawai ƙimar siginar siginar, bayan karɓa, haɗawa a cikin tsari na baya.

A cikin 1939, an gabatar da sautin muryar Voder, wanda Homer Dudley ya kirkira, a wani nuni a New York. Yarinyar da ke aiki akan na'urar ta danna maɓalli, kuma muryar murya ta sake yin sauti na inji mai kama da maganganun ɗan adam. Na farko synthesizers sauti sosai m. Amma a nan gaba, sannu a hankali sun inganta.

A farkon rabin karni na XNUMX, lokacin amfani da vocoder, muryar ɗan adam ta yi kama da "muryar robot". Wanda aka fara amfani da shi wajen sadarwa da kuma ayyukan kida.

Matakan farko na vocoder a cikin kiɗa

A cikin 1948 a Jamus, mawallafin ya sanar da kansa a matsayin na'urar kiɗa na gaba. Na'urar ta ja hankalin masu son kiɗan lantarki. Don haka, vocoder ya ƙaura daga dakunan gwaje-gwaje zuwa dakunan gwaje-gwaje na electro-acoustic.

A shekara ta 1951, masanin kimiyyar Jamus Werner Meyer-Eppler, wanda ya gudanar da bincike a kan yadda ake hada magana da sautuna, tare da mawaƙa Robert Beir da Herbert Eimert sun buɗe ɗakin studio na lantarki a Cologne. Don haka, an haifi sabon ra'ayi na kiɗan lantarki.

Mawaƙin Jamus Karlheinz Stockhausen ya fara ƙirƙirar guda na lantarki. Shahararrun ayyukan kade-kade da aka yi a duniya an haife su ne a ɗakin studio na Cologne.

Mataki na gaba shine sakin fim din "A Clockwork Orange" tare da sautin sauti na Wendy Carlos, mawakiyar Amurka. A cikin 1968, Wendy ta fito da kundi mai suna Switched-On Bach, yana yin ayyukan JS Bach. Wannan shine mataki na farko lokacin da hadaddun kida da gwaji suka shiga cikin shahararrun al'adu.

Tarihin vocoder

Daga kidan sararin samaniya zuwa waƙar hip-hop

A cikin 80s, zamanin kiɗan sararin samaniya ya ƙare, wani sabon zamani ya fara - hip-hop da electrofunk. Kuma bayan da album "Lost In Space Jonzun Crew" aka saki a 1983, ya daina fita daga cikin m salon. Ana iya samun misalan tasiri ta amfani da vocoder a cikin zane-zane na Disney, a cikin ayyukan Pink Floyd, a cikin sautin fina-finai da shirye-shirye.

Leave a Reply