Harmonica Motsa jiki tare da Scale C manyan.
Articles

Harmonica Motsa jiki tare da Scale C manyan.

Dubi Harmonica a cikin shagon Muzyczny.pl

Babban sikelin C a matsayin motsa jiki na asali?

Da zarar mun sami nasarar samar da sautunan sauti a kowane tashoshi na kayan aikin mu, duka akan shakarwa da numfashi, za mu iya fara yin aiki akan takamaiman waƙa. A matsayin na farko irin wannan motsa jiki na asali, na ba da shawarar babban ma'auni na C, wanda zai iya amfani da shi zai ba mu damar, fiye da duka, mu koyi tsarin abin da sautin da muke da shi a kan numfashi da kuma abin da ke kan exhalation. A farkon, ina ƙarfafa ku da ku yi amfani da harmonica na tashar diatonic goma a cikin C tuning.

Lokacin fara wasan, tuna game da kunkuntar shimfidar bakin, ta yadda iska ke tafiya kai tsaye zuwa tashar da aka keɓe. Muna farawa da fitar da numfashi wato hura tasha ta hudu, inda za mu samu sautin C. Idan muka shaka iska a tasha ta hudu, sai mu sami sautin D. Idan muka hura tasha ta biyar, sai mu samu sautin E, ta hanyar shakar tashar ta biyar za mu sami sautin F. tashar ta shida za mu sami G note, da kuma zane a cikin A. Domin samun rubutu na gaba a ma'aunin C, wato H note, sai mu shaka. stool na bakwai na gaba. Idan, a gefe guda, mun hura iska zuwa tashar ta bakwai, za mu sami wani bayanin kula C, wannan lokacin octave mafi girma, abin da ake kira sau ɗaya takamaiman. Kamar yadda kuke gani cikin sauƙi, kowane tashoshi yana da sauti biyu, waɗanda ake samun su ta hanyar busa ko zana iska. Yin amfani da tashoshi huɗu daga cikin goma da muke da su a cikin ainihin diatonic harmonica, muna iya yin babban sikelin C. Don haka za ku iya ganin yawan yuwuwar wannan da alama mafi sauƙin harmonica ke da shi. Lokacin yin babban sikelin C, ku tuna kuyi aiki da shi ta kowane bangare, watau farawa daga tashar ta huɗu, ku tafi dama zuwa tashar ta bakwai, sannan ku dawo kuna kunna duk bayanin kula ɗaya bayan ɗaya zuwa tashar ta huɗu.

Dabarun asali don wasa babban sikelin C

Za mu iya aiwatar da sanannen kewayon ta hanyoyi da yawa. Da farko, kuna farawa da wannan motsa jiki a hankali, mai da hankali kan yin duk sautin tsayi iri ɗaya, tare da tazara daidai da juna. Za'a iya tsara tazara tsakanin sautuna ɗaya ko fiye. Kuma idan muna son raba sautin mutum ɗaya daga juna a sarari, to za mu iya amfani da abin da ake kira dabarar staccato na buga bayanin kula a taƙaice, don haka a fili raba bayanin kula da wani. Kishiyar staccat za ta kasance dabarar legato, wacce ke da alaƙa da gaskiyar cewa an ƙera sautin daga ɗayan zuwa wancan don tafiya cikin kwanciyar hankali ba tare da dakatawar da ba dole ba a tsakanin su.

Me yasa ya cancanci yin aiki da ma'auni?

Yawancin mu, lokacin da muke fara kasada tare da harmonica, nan da nan muna so mu fara koyo ta hanyar kunna takamaiman karin waƙa. Wannan dabi'a ce ta kowane ɗalibi, amma idan muna yin ma'auni, muna aiwatar da abubuwa da yawa waɗanda suka saba da waƙar da aka buga daga baya. Don haka, irin wannan muhimmin abu mai mahimmanci a cikin iliminmu yakamata ya kasance yana aiki da ma'auni, wanda zai zama irin wannan taron bitar kiɗa a gare mu.

Hakanan yana da kyau mu san irin sautin da muke kunnawa a wani lokaci, wace tashar da muke ciki da kuma ko muna yin ta yayin shaka ko fitar da mu. Irin wannan maida hankali a hankali zai ba mu damar mu'amala da sautunan ɗaiɗaikun cikin sauri zuwa tashar da aka ba mu, kuma hakan zai sauƙaƙa mana mu hanzarta karanta sabbin waƙoƙin waƙa daga bayanin kula ko tablature a nan gaba.

Abubuwan da ya kamata a kiyaye yayin motsa jiki

Da farko dai, ko wane irin motsa jiki ne za mu yi, ko ma'auni ne, ko motsa jiki, ko kuma wani nau'i na motsa jiki, ainihin ka'idar ita ce a gudanar da motsa jiki daidai. Mafi kyawun majiɓinci don saka idanu akan saurin zai zama metronome, wanda ba za a iya yaudare shi ba. Akwai nau'ikan metronome da yawa akan kasuwa, injina na gargajiya da dijital na zamani. Ko da wace ce muka fi kusa da ita, yana da kyau a samu irin wannan na’urar, saboda godiyar ta za mu iya auna ci gaban da muka samu a ilimi. Misali: fara motsa jiki a taki na 60 BPM, a hankali za mu iya ƙara shi ta, misali, 5 BPM kuma za mu ga tsawon lokacin da za mu iya cimma taki na 120 BPM.

Wani shawarwarin darussan da kuke yi shine, ban da yin su a wani taki ko dabara daban-daban, ku yi su da yanayi daban-daban. Misali, a cikin misalinmu na babban sikelin C, a yi wasa a hankali a karo na farko, watau piano, na biyu da ƙara ƙara kaɗan, watau mezzo piano, na uku har ma da ƙara, watau mezzo forte, kuma a yi ƙara da ƙarfi a karo na huɗu. watau forte. Ka tuna, duk da haka, tare da wannan forte kada a wuce gona da iri, saboda busawa ko zana iska mai yawa na iya lalata kayan aiki. Harmonica kayan aiki ne mai laushi a wannan batun, don haka yakamata ku kusanci irin wannan motsa jiki mai ƙarfi tare da taka tsantsan.

Summation

Idan ya zo ga yin kayan kida, na yau da kullun shine abu mafi mahimmanci, kuma babu keɓanta ga wannan idan ya zo ga harmonica. Ko da kuwa abin da muke son yin wasa ko yin aiki a wata rana, kewayon na iya zama aikin mu na asali kafin motsa jiki ko wasan kide-kide.

Leave a Reply