Fanfare |
Sharuɗɗan kiɗa

Fanfare |

Rukunin ƙamus
sharuddan da ra'ayoyi, kayan kida

ital. fanfare, Jamusanci Fanfare, Faransanci da Ingilishi. fanfari

1) Waƙar tagulla ta iska. kayan aiki. Wani irin elongated bututu tare da kunkuntar sikelin ba tare da bawuloli. Ma'auni na halitta (daga na 3rd zuwa na 12th sauti na sikelin halitta). Kerarre a daban-daban gine-gine. A cikin aikin kiɗa na zamani ana amfani da preim. F. a cikin Es (an yi rikodin ɓangaren kaɗan kaɗan na uku a ƙasan ainihin sauti). Yana aiki Ch. arr. don ba da sigina. An ƙirƙiri nau'in F. na musamman akan umarnin G. Verdi don gidan. opera "Aida" (an karɓi sunan "ƙahon Masar", "ƙaho na Aida"). Wannan ƙaho (tsawon kusan 1,5 m), tare da sauti mai ƙarfi da haske, an yi shi a cikin C., B., H, As, kuma an sanye shi da bawul ɗaya wanda ya sauke sautin.

2) Alamar busa ƙaho. ko runduna. hali. Yawanci yana ƙunshi sautunan babban triad, wanda za'a iya kunna shi akan ruhohin tagulla na halitta (ba tare da bawul ba). kayan aiki. A cikin 2-gola. F. ana amfani da su sosai abin da ake kira. ƙaho yana motsawa (duba ƙaho na Faransa). Ana yawan amfani da jigogi na fanfare a cikin kiɗa. ayyuka na nau'o'i daban-daban - wasan kwaikwayo, wasan kwaikwayo, wasan kwaikwayo, da dai sauransu Ɗaya daga cikin samfurori na farko - F. daga 5 masu zaman kansu. sassa a cikin overture zuwa opera "Orfeo" na Monteverdi (1607). An haɗa ƙaho F. a cikin overtures "Leonore" No. 2 (a cikin faɗaɗa nau'i) da "Leonore" No. 3 (a cikin ƙarin taƙaitaccen gabatarwa), da kuma a cikin Fidelio Overture na Beethoven.

Fanfare |

L. Beethoven. "Fidelio".

An kuma yi amfani da jigogin fanfare cikin Rashanci. Mawaƙa ("Italian Capriccio" na Tchaikovsky), ana amfani da su sau da yawa a cikin owls. music (opera "Uwar" by Khrennikov, "Festive Overture" na Shostakovich, "Pathetic Oratorio" na Sviridov, festive overture "Symphonic Fanfare" na Shchedrin, da dai sauransu). F. an halicce su kuma a cikin ƙananan ƙananan masu zaman kansu. guda da aka yi nufin yin aiki a cikin decomp. bukukuwan. lokuta. A cikin Orc. Suites na karni na 18 akwai gajerun sassa da hayaniya da ake kira F. tare da saurin maimaitawa. A cikin tatsuniyoyi, ana amfani da kalmar "waƙar fanfare" dangane da waƙoƙin wasu al'ummomi (misali, Indiyawa, da kuma Pygmies of Africa da Aborigines na Ostiraliya), wanda yawancin tazara ya fi rinjaye - kashi uku, kwata da kwata. na biyar, da kuma wadanda ke da irin wannan fasali na nau'ikan wakoki a Turai. mutane (ciki har da yodel). Ana tattara siginonin fanfare da ake amfani da su a aikace a cikin adadin nat. tarin, wanda farkonsu ya kasance na karni na 17.

References: Rogal-Levitsky D., Mawaƙa na zamani, vol. 1, M., 1953, shafi. 165-69; Rozenberg A., Kiɗa na fanfares na farauta a Rasha na karni na XVIII, a cikin littafin: Al'adun kiɗa na Rasha na karni na XVIII, M., 1975; Modr A., ​​Kayayyakin Kiɗa, M., 1959.

AA Rosenberg

Leave a Reply