Tsakanin chromatic
Tarihin Kiɗa

Tsakanin chromatic

Tazarar chromatic shine tazara tare da canjin mataki (ƙara ko raguwa). Sakamakon tashin hankali na sauti da ke cikin chromatisms, irin waɗannan maganganun a cikin yanayin na ƙudurin buƙata a cikin tonality. Rashin kwanciyar hankali na tsaka-tsakin chromatic yana bayyane a fili saboda kusancinsa zuwa triad tonic. Lokacin da aka canza ta gaba ɗaya sautin, ana kiran tazara sau biyu ƙara kuma sau biyu an rage (bayani ga na huɗu, misali, uv 4 da um.4).

Kuna iya ɗagawa ko rage kowane tazara, sai dai tsantsar prima - ba za a iya saukar da shi ba.

Tebur na tazarar chromatic

Ka'idar kiɗa ta bambanta tsakanin manyan ƙungiyoyi biyu na tazara na chromatic: tritones da tazara na halaye. Tritons (sw. 4 da d. 5) tazara ne masu dauke da sautuna uku, saboda haka sunansu. Ana gina tazara na halaye ne kawai a cikin manyan jituwa da ƙananan a ba matakai.

sunanZabiA cikin manyan (na halitta, masu jituwa (d)In ƙaramin maɓalli e (na halitta, masu jituwa (r)
Rage kwatahankali. huduIII (d)VII(d)
An ƙara na biyaruv. 5VI (d)III (d)
Ƙarfafa kwatauv. huduIV (n); IV da VI b (d)V (n) ina; IV da V (d) I
Rage na biyarhankali. 5VII (n); II da VII (d)II (n); II da VII# (d)
Augmented na biyuuv. 2VI (d)VI (d)
Rage na bakwaihankali. 7VII(d)VII(d)

Janar dokoki

  • A cikin tonality, chromatisms suna buƙatar ƙuduri a cikin 2 daga cikin sautunan 3 na tonic triad;
  • An ba da izinin rage tazara a ciki, kuma ƙarawa, akasin haka, ta hanyar fadadawa.

Akwai hanyoyi guda biyu don cire gravitation na tazara - modal ƙuduri (a cikin manyan ko ƙananan key) da ƙudurin sauti na tazara.

A taƙaice, ƙudurin sauti yana faruwa daga tonality. Kaya kuma ƙudurin sauti na tazara sau da yawa ba sa daidaita. Wannan shi ne saboda gaskiyar cewa dissonances (takaitattun tazara marasa ƙarfi) suna nuna bambanci a ciki da wajen waje sufurin kaya . Misali, sau biyu sau biyu da aka canza kuma ɓangarorin maɓalli da kashi biyar daga maɓalli zasu yi kama da tsabta consonances – part 5 da kuma part 4.

Misalai na ƙuduri : ƙara daƙiƙa a cikin harmonic la- ƙananan e (fa – gishiri mai kaifi) zai karkata zuwa madaidaicin quart (mi-la), wato a faɗin. Ragewar ta bakwai (gishiri-kaifi-fa), akasin haka, yana raguwa lokacin da aka warware shi zuwa tsantsar ta biyar (la-mi) a cikin da wannan sufurin kaya . A wajen ƙudirin SW. 5 da hankali. 4 zuwa shida da na uku a cikin harmonic la- ƙananan e, ɗayan matakan (tonic na uku na C) zai kasance a wurin.

Aikace-aikacen waya

Kyakkyawan aikace-aikace don aiki tare da tazarar chromatic sune:

  • Tsawon lokaci na Chromatic 1.2 mai zafi . Ya dace da wayoyi da Allunan, yana aiki a cikin layi da kuma yanayin layi, yana ba da duk ka'idar akan batun da tsare-tsaren ƙuduri a duk maɓallan kuma daga kowane sauti. Aikace-aikacen yana buƙata rajista , Yana aiki akan dandamalin Android, nauyi - 5.68 MB.
  • Aikace-aikacen "Cikakken Pitch" . Yana haɓaka ji gaba ɗaya da ma'anar kari, yana ba da bayanai akan tazara. Girman ya bambanta da na'urar, sabuntawa na ƙarshe ga Nuwamba 2020, ƙimar 4, 7.
  • "Ka'idar Kiɗa Pro" don iPhone da iPad . Ya ƙunshi maɓallin madannai guda huɗu, mai horar da kunne da tushen jituwa. Weight – 9.1 MB, harshen Turanci, iOS 9.0 da kuma sama. Yana aiki akan iPhone, iPad da iPod touch.

Matsakaicin daidaitaccen tazara

Matsakaicin da ke da nau'i-nau'i iri ɗaya da sauti iri ɗaya da kunne ana kiransa daidai daidai. Don haka, nisa na sautuna ɗaya da rabi yana da alaƙa a cikin biyun ƙarami da ƙarami na uku. Yana nufin na biyun chromatic (sw. 2) yana da ƙarfi daidai da ƙarami na uku (m. 3).

Game da tazarar diatonic

Ana kiran diatonic tazara na kiɗa waɗanda aka kafa tsakanin manyan matakan ma'auni. A gaskiya ma, diatonic shine babban kishiyar chromatism. Duk da haka, a waje da maɓalli, tazarar chromatic (sai dai tritones uv. 4 da um. 5) kuma suna sauti kamar diatonic, wanda shine dalilin da ya sa enharmonic daidai yake bayyana - misali, mi-la flat (raguwar quart) da mi - gishiri mai kaifi. (babban na uku) a wajen Do manyan).

Girgawa sama

Tsakanin lokaci na chromatic nau'in baƙar magana ce mai rubutu biyu waɗanda ke ƙarƙashin canjin matakai ta hanyar sautin sautin. Babban fasalin su shine dissonance ko sha'awar warware cikin barga matakai na yanayin . A manyan kuma ƙananan , takamaiman matakai an sanya su zuwa chromatic, kuma acoustically za su iya sauti enharmonic daidai da consonances .

Leave a Reply