Juyawar Chord da Nau'in Taimako (Darasi na 7)
piano

Juyawar Chord da Nau'in Taimako (Darasi na 7)

To, a ƙarshe, mun zo lokacin da ya fi mahimmanci wajen kunna piano. A cikin wannan darasi, za ku koyi yadda ake ingantawa da hannun hagu. Wannan yana nufin cewa bayan karanta wannan darasi a hankali kuma ku yi aiki tuƙuru, zaku iya kunna kowane yanki cikin sauƙi yadda kuke so, sanin waƙa da waƙoƙin sa kawai.

Me kuke buƙatar sani game da wannan?

  1. Waƙar, ina fata, za ku iya yin haifuwa ta bayanin kula.
  2. Don samun damar gina ƙididdiga a cikin ainihin su (manyan, ƙanana, raguwa).
  3. Do jujjuyawar murya.
  4. Yi tunani game da daban-daban nau'ikan rakiyar (rakiya) da fasaha da amfani da su.

Ba ku tsoro? Mun riga mun yi rabin aikin, kuma wannan ya riga ya yi yawa. Akwai maki 3 da 4. Mu duba su a cikin tsari, to komai zai fadi a wurin. Kuma za ku fahimci cewa babu wani abu mai sarkakiya a nan (batun daidaitawar maki biyu na farko).

Abun cikin labarin

  • Juyawa
    • Wadanne matakai aka ginu akan su?
  • Gudanarwa

Juyawa

Ya zuwa yanzu, kun kunna waɗannan nau'ikan waƙoƙin, waɗanda ake kira asali. Menene ma'anar wannan? Abin da wannan ke nufi shi ne, idan kun kunna C ko Cm chord (C major ko C small), mafi ƙanƙanta bayanin kula shine C. Ita ce tushen bayanin kundi. Bugu da ari, an tsara bayanin kula da ma'auni a cikin jerin masu zuwa: babban sautin yana biye da na uku, sannan na biyar. Bari mu kalli misali.

A cikin babban C (C):

  • Yi shine babban sautin
  • Mi na uku
  • Gishiri ne quint

Juyawar Chord da Nau'in Taimako (Darasi na 7)

Ina fatan komai ya bayyana?

Amma don yin wasa, ba lallai ba ne don ɗaukar ainihin siffarsa. Ka tuna daga ilimin lissafi: "Jimillar ba ta canzawa daga canza wuraren sharuɗɗan"? Haka abin yake faruwa a lokacin kunna ƙwanƙwasa. Ko ta yaya kuka ɗauka, a cikin kowane jerin da kuka sanya bayanan asali, zai kasance iri ɗaya ne.

Juyawa uku – matsar da ƙananan sautin maƙarƙashiya sama da octave ko sama da sautin maƙarƙashiya zuwa ga octave.

Bari mu ɗauki sanannen babban maɗaurin C. Za ta kasance haka, ko ta yaya za mu ɗauka, kuma akwai zaɓuɓɓuka guda uku kawai: do-mi-sol, mi-sol-do, gishiri-do-mi.

Juyawar Chord da Nau'in Taimako (Darasi na 7)

Menene wannan ilimin ya ba mu? Ga abin da:

  • Juyawa yana ba ku damar cimma bambance-bambancen inganci na dabara a cikin sautin maɗaukaki.
  • Hakanan suna sauƙaƙa haɗa igiyoyi zuwa juna cikin dacewa.

Misali, don haɗa maƙallan C da F, ya isa a canza wurin bayanin kula guda biyu kawai: mu canza mi da gishiri zuwa fa da la (maɓalli ɗaya mafi girma). A wannan yanayin, bayanin kula "to" ya kasance a wurin. Wannan ya fi sauƙi fiye da motsa hannun gaba ɗaya daga babban maƙallan C zuwa babban maɗaurin F (F-la-do).

Juyawar Chord da Nau'in Taimako (Darasi na 7)

Takaita. Yana da mahimmanci a tuna cewa bayanan da aka haɗa a cikin maɗaukaki za a iya haɗa su ta hanyoyi daban-daban. Ba lallai ba ne don kullun ya sami tushe a ƙasa. Ana iya gina shi daga kowane bayanin kula da aka haɗa a cikin abun da ke ciki, zaɓar nau'in da ya dace da ku a yanzu, ko kuma sautin da kuka fi so.

Yi ƙoƙarin kunna duk waƙoƙin da kuka sani tare da jujjuyawar su.

Ya kamata duba wani abu kamar haka:

Juyawar Chord da Nau'in Taimako (Darasi na 7)

Mataki na gaba na ƙwarewar kiran kira gare ku zai haɗa nau'ikan waƙoƙi daban-daban ta amfani da nau'ikan tsarin su. Babban aiki a lokaci guda shine don adana sauye-sauye mafi sauƙi daga wannan maɗaukaki zuwa wani, ban da manyan tsalle a tsakanin su.

Ga misalin yadda ya kamata ya kasance:

Juyawar Chord da Nau'in Taimako (Darasi na 7)

Kuma yanzu gwada kunna ci gaba da kanku, ta yin amfani da mafi sauƙin sauyawa daga wannan maɗaukaki zuwa wani:

  • A cikin manyan C - C - Em - Dm - G - C - em - Am - Dm - F - G - C
  • A cikin D babba - D - Hm - Em - A - em - G - A - D
  • A cikin manyan F - F - B (wannan shine B lebur) - C - F - Dm - Gm - B - C - F
  • da kyau, cikin G manyan - G - Em - C - D - G

Ina tunawa:

  • babban harafin latin yana nufin cewa kana buƙatar kunna babbar murya daga wannan bayanin kula
  •  babban harafin latin mai ƙaramin harafi "m" ƙarami ne
  • babbar mawaƙa ta ƙunshi b3 + m3 (babba sannan ƙarami na uku), ƙaramin maɗaukaki - akasin haka - m3 + b3
  • Sunan Latin na maƙallan maɗaukaki: C (yi) - D (re) - E (mi) - F (fa) - G (sol) - A (la) - H (si) - B (si flat)

Idan hakan bai yi nasara ba, gwada rubuta waɗannan waƙoƙin a kan ma'aikatan da farko, bincika su, gano mafi guntu hanyar kunna su ɗaya bayan ɗaya (tare da mafi kyawun murya) ta amfani da juzu'i.

Ga waɗanda ke tsunduma cikin solfeggio a makarantar kiɗa, tebur tare da bayanai tabbas zai zama da amfani,

Wadanne matakai aka ginu akan su?

Juyawar Chord da Nau'in Taimako (Darasi na 7)

Gudanarwa

Lokacin da kuka ƙware jujjuyawar triads da kyau, zaku iya fara tsara waƙoƙin waƙa. Wato, ƙara naku rakiya zuwa gare shi. Amma ta yaya za a yi haka?

Har zuwa wannan lokaci, kawai kun yi amfani da dogayen bayanan ƙira, irin wannan rakiyar ana kiranta "aiki tare".

Bari mu ɗauki sanannen waƙar “An haifi itacen Kirsimeti a cikin daji”, mu yi amfani da shi a matsayin misali don yin tsari tare da rakiyar iri-iri. Lura cewa halinsa, dangane da rakiya, zai canza, a wasu wurare - da ban mamaki.

Juyawar Chord da Nau'in Taimako (Darasi na 7)

Don haka, nau'in rakiyar ƙila bazai zama mai ban sha'awa kamar yadda kuke tsammani ba. Ba zato ba tsammani, wannan nau'in rakiya ne mai yawan gaske. Irin wannan rakiyar ostinato (wato bugun bugun zuciya, maimaituwa) yana haifar da

- a cikin sauri - tashin hankali, tsammanin wani nau'i na zalunci ko - ƙasa da yawa - wahayi, farin ciki

Juyawar Chord da Nau'in Taimako (Darasi na 7)

- kuma a hankali - ko dai tasirin jerin jana'izar, ko kuma rawar rawa mai laushi.

Juyawar Chord da Nau'in Taimako (Darasi na 7)

- Cikakken ƙirar ƙira na duka jigo da rakiyar - kyakkyawan kayan aiki don ƙarami da ba da nauyi, yabo.

Juyawar Chord da Nau'in Taimako (Darasi na 7)

Wani nau'in rakiyar ita ce canjin bass da ƙwanƙwasa. Hakanan an raba shi zuwa sassa da yawa:

- lokacin da aka ɗauki bass da sauran maƙallan

Juyawar Chord da Nau'in Taimako (Darasi na 7)

- cikakken bass da igiya

Juyawar Chord da Nau'in Taimako (Darasi na 7)

- bass da maimaitawa da yawa na maƙarƙashiya (ana amfani da irin wannan rakiyar, misali, a cikin waltz)

Juyawar Chord da Nau'in Taimako (Darasi na 7)

- da kyau, nau'in rakiyar da aka fi sani da ita ita ce siffa mai ƙima.

Kalmar Italiyanci "arpeggio"yana nufin "kamar a kan garaya." Wato, arpeggio shine aikin sautin maɗaukaki a jere, kamar a kan garaya, kuma ba a lokaci ɗaya ba, kamar yadda yake a cikin maɗaurin kanta.

Akwai adadi mai yawa na nau'in arpeggios, kuma, dangane da girman, ayyukan na iya bambanta sosai. Ga wasu daga cikinsu:

Example:

Juyawar Chord da Nau'in Taimako (Darasi na 7) Juyawar Chord da Nau'in Taimako (Darasi na 7) Juyawar Chord da Nau'in Taimako (Darasi na 7)

Ana iya ci gaba da wannan jeri har abada. Amma, watakila, yana da daraja tsayawa domin ku iya aƙalla ƙware waɗannan. A haƙiƙa, bayan ƙware tushen rakiyar, za ku iya dogara da kanku kuma kuyi ƙoƙarin gwadawa.

Don haka, riƙe. Ga wasu shahararrun waƙoƙin waƙa tare da rikodi. Yi wasa da su da nau'ikan rakiyar daban-daban. Amma kar a manta da tsarin koyon ayyukan:

  • koyi kawai waƙar a cikin babbar murya;
  • koyi ƙwaƙƙwaran ƙwaƙƙwara ta hanyar kunna shi da kawai waƙoƙi;
  • nemi tsari mafi dacewa na ƙwanƙwasa, ta yin amfani da ba kawai babban nau'in ƙira ba, har ma da jujjuyawar sa, tabbatar da cewa akwai ƙarancin tsalle sama da ƙasa yayin wasa;
  • haɗa waƙoƙin waƙa da rahusa tare;
  • ƙara wasu haɓakawa ta hanyar canza yanayin rakiya zuwa mafi rikitarwa.

Juyawar Chord da Nau'in Taimako (Darasi na 7) Juyawar Chord da Nau'in Taimako (Darasi na 7) Juyawar Chord da Nau'in Taimako (Darasi na 7) Juyawar Chord da Nau'in Taimako (Darasi na 7) Juyawar Chord da Nau'in Taimako (Darasi na 7) To, ga waɗanda ke da malalaci gaba ɗaya, waɗanda ba sa so su tsara waƙoƙi da kansu, na gabatar da irin wannan tebur na mawaƙa. Zan fada a gaba cewa akwai hatsari guda biyu da ba a saba gani ba a ciki. Tare da kaifi (Juyawar Chord da Nau'in Taimako (Darasi na 7) ) da flat (Juyawar Chord da Nau'in Taimako (Darasi na 7)), wanda bi da bi yana ɗagawa da rage bayanin kula ta hanyar semitone, akwai mai kaifi biyu (Juyawar Chord da Nau'in Taimako (Darasi na 7) ) da falo biyu (Juyawar Chord da Nau'in Taimako (Darasi na 7)) wanda ke ɗagawa da rage bayanin kula da duka sautin.

Juyawar Chord da Nau'in Taimako (Darasi na 7)

Tom y Jerry - El piano en 6 lecciones

Leave a Reply