Regina Mingotti (Regina Mingotti) |
mawaƙa

Regina Mingotti (Regina Mingotti) |

Sarauniya Mingotti

Ranar haifuwa
16.02.1722
Ranar mutuwa
01.10.1808
Zama
singer
Nau'in murya
soprano
Kasa
Italiya

Regina Mingotti (Regina Mingotti) |

An haifi Regina (Regina) Mingotti a shekara ta 1722. Iyayenta Jamusawa ne. Mahaifina ya yi hidima a matsayin hafsa a sojojin ƙasar Ostiriya. Lokacin da ya je Naples kan kasuwanci, matarsa ​​mai ciki ta tafi tare da shi. A cikin tafiya ta amince ta zama diya. Bayan haihuwar, an kai Regina zuwa birnin Graz, a Silesia. Yarinyar tana da shekara guda kawai mahaifinta ya rasu. Kawunta ya sanya Regina a cikin Ursulines, inda ta girma kuma inda ta sami darussan kiɗa na farko.

Tuni a lokacin ƙuruciya, yarinyar ta sha'awar kiɗan da aka yi a ɗakin sujada na sufi. Bayan liyafar da aka yi a wani biki, ta tafi, hawaye a idanunta, zuwa ga abbss. Cikin rawar jiki da tsoron yiwuwar fushi da ƙin yarda, ta fara roƙon ya koya mata waƙa kamar wadda ake waƙa a ɗakin sujada. Inna superior ne ya sallameta yace yau ta shagaltu amma zatayi tunani.

Kashegari, abbess ya aika ɗaya daga cikin manyan nuns don ya gano daga ƙaramin Regina (sunanta kenan) wanda ya umarce ta da ta yi buƙatu. Abbess ba, ba shakka, ya yi tunanin cewa yarinyar ta kasance ne kawai ta hanyar son kiɗa; bayan haka, ta aika a kira ta; ta ce za ta iya ba ta rabin sa'a kawai a rana kuma tana kallon iyawarta da kwazonta. Bisa wannan, zai yanke shawara ko zai ci gaba da karatun.

Regina ta yi farin ciki; Abbess washegari ya fara koya mata waƙa - ba tare da rakiya ba. Bayan ƴan shekaru, yarinyar ta koyi kaɗa kaɗe-kaɗe, kuma daga nan ta bi kanta sosai. Sa'an nan, koyo don rera waƙa ba tare da taimakon kayan aiki ba, ta sami tsabtar wasan kwaikwayon, wanda ko da yaushe ya bambanta ta. A cikin sufi, Regina yayi nazarin duka kayan yau da kullun na kiɗa da solfeggio tare da ka'idodin jituwa.

Yarinyar ta zauna a nan har sai da ta kai shekara sha hudu, bayan rasuwar kawunta, ta koma gida wajen mahaifiyarta. A rayuwar kawun nata ana shirye-shiryen tonsure, don haka lokacin da ta isa gida sai ta ga mahaifiyarta da 'yan'uwanta kamar wata halitta ce mara amfani. Sun ga wata mace a cikinta, wadda ta taso a makarantar kwana, ba tare da wani tunani game da ayyukan gida ba. Uwar hankali ta kasa taimaka mata da kyakyawar muryarta. Kamar ’ya’yanta mata, ba ta iya hango cewa wannan murya mai ban al’ajabi a lokacin da ya dace za ta kawo daraja da fa’ida ga mai ita.

Bayan ƴan shekaru, an yi wa Regina tayin auren Signor Mingotti, tsohuwar ɗan ƙasar Venetian kuma ɗan wasan opera na Dresden. Ta ƙi shi, amma ta yarda, tana fatan ta wannan hanyar ta sami 'yanci.

Mutanen da ke kusa sun yi magana sosai game da kyakkyawar muryarta da kuma yadda take rera waƙa. A lokacin, shahararren mawaki Nikola Porpora yana hidimar Sarkin Poland a Dresden. Da ya ji tana waka, sai ya yi maganarta a kotu a matsayin budurwa mai alkawari. A sakamakon haka, an ba wa mijinta shawarar cewa Regina ya shiga hidimar Zaɓe.

Kafin bikin aure, mijinta ya yi barazanar cewa ba zai taɓa barin ta ta yi waƙa a kan dandamali ba. Amma wata rana da ya dawo gida, shi da kansa ya tambayi matarsa ​​ko tana son shiga hidimar kotu. Da farko Regina ta dauka yana mata dariya. Amma bayan da mijinta ya nace ya maimaita tambayar sau da yawa, ta tabbata cewa da gaske yake. Nan take ta ji daɗin ra'ayin. Mingotti da farin ciki ya sanya hannu kan kwangilar ƙaramin albashi na rawanin ɗari uku ko ɗari huɗu a shekara.

C. Burney ya rubuta a cikin littafinsa:

“Lokacin da aka ji muryar Regina a kotu, an ba da shawarar cewa zai tayar da kishin Faustina, wacce a lokacin tana hidimar gida, amma ta riga ta tafi, saboda haka, Gasse, mijinta, wanda shi ma ya gano. cewa Porpora, tsohon abokin hamayyarsa, sun ba da rawani ɗari a wata don horar da Regina. Ya ce shi ne gungumen na karshe na Porpora, reshe daya tilo da ya kama, "un clou pour saccrocher." Duk da haka, ta iyawa ya yi yawa amo a Dresden cewa jita-jita game da shi ya kai Naples, inda aka gayyace ta zuwa raira waƙa a Bolshoi Theater. A lokacin ta san ɗan Italiyanci kaɗan, amma nan da nan ta fara nazarin shi da gaske.

Matsayin farko da ta fito shine Aristeia a cikin opera Olympias, wanda Galuppi ya saita zuwa kiɗan. Monticelli ya rera rawar Megacle. A wannan karon ana yaba hazakar ta na wasan kwaikwayo kamar yadda ta yi waka; ta kasance mai jajircewa da harkar kasuwanci, ganin rawar da take takawa a wani yanayi na daban da na al’ada, sai ta yi sabanin shawarar tsofaffin ‘yan wasan kwaikwayo wadanda ba su kuskura su kauce daga al’ada ba, ta taka daban-daban fiye da sauran magabata. An yi haka ne a cikin ba zato ba tsammani da jajircewa, inda Mista Garrick ya fara buge-buge da fara'a ga ’yan kallo na Ingilishi, kuma, tare da yin watsi da ƙayyadaddun ƙa’idodin da jahilci, son zuciya, da sakaci ya gindaya, ya haifar da salon magana da wasa wanda tun daga lokacin aka gamu da shi. amincewar guguwa daga dukkan al'umma, ba kawai tafi ba.

Bayan wannan nasara a Naples, Mingotti ya fara karɓar wasiku daga dukan ƙasashen Turai tare da tayin kwangila a cikin gidajen wasan kwaikwayo daban-daban. Amma, kash, ba za ta iya yarda da ɗayansu ba, wanda aka ɗaure da wajibai tare da kotun Dresden, saboda har yanzu tana cikin sabis a nan. Gaskiya an kara mata albashi sosai. Akan wannan karuwar takan nuna godiyarta ga kotun da cewa ta bashi dukkan daukaka da dukiyarta.

Tare da babbar nasara, ta sake rera waka a cikin "Olympiad". Masu sauraron gaba ɗaya sun gane cewa yuwuwarta ta fuskar murya, yin aiki da wasan kwaikwayo suna da girma sosai, amma da yawa suna ɗaukan ta gaba ɗaya ba ta iya komai mai tausayi ko taushi.

"Sa'an nan Gasse ya shagaltu da shirya waƙar don Demofont, kuma ta yi imanin cewa ya yarda ya bar ta ta rera waƙar Adagio tare da rakiyar pizzicato violin, kawai don bayyanawa da nuna gazawarta," in ji Burney. “Duk da haka, tana zargin tarko, ta yi aiki tukuru don guje wa hakan; kuma a cikin aria “Se tutti i mail miei,” wanda daga baya ta yi ta da babbar murya a Ingila, nasarar da ta samu ya yi yawa har Faustina ita kanta ta yi shiru. Sir CG shine jakadan Ingila a lokacin. Williams kuma, kasancewar yana kusa da Gasse da matarsa, sai ya shiga jam’iyyarsu, inda ya bayyana a bainar jama’a cewa Mingotti ba ya iya rera waƙa a hankali da tausayi, amma da ya ji haka, sai ya janye maganarsa a bainar jama’a, ya nemi gafarar ta. kasancewar ta yi shakkar basirarta, kuma daga baya ta kasance amintacciyar amininta kuma mai goyon bayanta.

Daga nan ta tafi Spain, inda ta yi waka tare da Giziello, a cikin wani wasan opera wanda Signor Farinelli ya jagoranta. Shahararren “Muziko” ya kasance mai tsaurin kai game da tarbiyya har ya hana ta yin waka a ko’ina sai wasan opera na kotu, har ma ta yi a dakin da ke kallon titi. Don tallafa wa wannan, za mu iya ba da misalin wani abin da ya faru da ita kanta Mingotti. Manyan mutane da manyan mutane na Spain sun nemi ta rera waƙa a cikin kide-kide na gida, amma ba ta iya samun izini daga darektan. Ya tsawaita haramcinsa har ya hana wata mace babba mai ciki jin daɗin ji, tunda ta kasa zuwa gidan wasan kwaikwayo, amma ya bayyana cewa tana son aria daga Mingotti. Mutanen Sipaniya suna da mutunta addini ga waɗannan sha'awar mata na son rai da tashin hankali, duk da haka ana iya la'akari da su a wasu ƙasashe. Don haka mijin matar ya koka da sarkin kan zaluncin daraktan wasan opera, wanda a cewarsa zai kashe matarsa ​​da yaronsa idan mai martaba bai sa baki ba. Sarki ya yi na'am da wannan korafi, ya umarci Mingotti da ya tarbi matar a gidansa, umarnin mai martaba ya cika a fakaice, sha'awar uwargidan ta gamsu.

Mingotti ya zauna a Spain na tsawon shekaru biyu. Daga nan ta tafi Ingila. Ayyukan da ta yi a cikin "Fuggy Albion" sun kasance babban nasara, ta tada sha'awar duka masu sauraro da 'yan jarida.

Bayan haka, Mingotti ya tafi ya cinye mafi girman matakan biranen Italiya. Duk da liyafar alheri da aka yi a ƙasashen Turai daban-daban, yayin da Elector Augustus, Sarkin Poland, yana raye, mawakiyar ta ɗauki Dresden a matsayin garinsu.

"Yanzu ta zauna a Munich a maimakon haka, dole ne mutum yayi tunani, saboda arha fiye da ƙauna," Bernie ya rubuta a cikin diary a 1772. - Ba ta karɓar, bisa ga bayanina, fensho daga kotu na gida, amma godiya ga ajiyarta tana da isassun kudade tare da tanadi. Da alama tana rayuwa cikin kwanciyar hankali, ana karɓe ta sosai a kotu, kuma duk waɗanda ke da ikon yaba hankalinta kuma suna jin daɗin zancenta suna girmama ta.

Na ji daɗin sauraron jawabanta kan kiɗan da ta dace, waɗanda ba ta da ƙarancin ilimi fiye da kowane Maestro di cappella da na taɓa tattaunawa da shi. Kwarewarta na rera waƙa da ƙarfin bayyanawa a cikin salo daban-daban har yanzu yana da ban mamaki kuma ya kamata ya faranta wa duk wanda zai iya jin daɗin wasan kwaikwayon da ba a haɗa shi da fara'a na ƙuruciya da kyan gani ba. Tana magana da harsuna uku - Jamusanci, Faransanci da Italiyanci - don haka yana da wuya a gane ko wanene harshenta. Har ila yau, tana jin Turanci da isasshen Mutanen Espanya don ci gaba da tattaunawa da su, kuma ta fahimci Latin; amma a cikin harsuna uku na farko mai suna yana da gaske balaga.

… Ta kunna garaya, kuma na shawo kanta ta raira waƙa ga wannan rakiyar kusan awa huɗu. Sai yanzu na fahimci irin kwarewarta ta waka. Ba ta yi ko kaɗan, kuma ta ce tana ƙin kiɗan gida, don ba safai ake bi da su sosai da sauraren su; muryarta, duk da haka, ta inganta sosai tun lokacin da ta kasance a Ingila."

Mingotti ya rayu tsawon rai. Ta mutu tana da shekaru 86, a 1808.

Leave a Reply